Bauchi (jiha)
Jihar Bauchi jiha ce wacce ta ke Arewa maso gabashin ƙasar Najeriya. Ta na da yawan fili kimanin kilomita ar,ba’in 49,119 da yawan Jama’a Miliyan huɗu da dubu dari shida da hamsin da uku, da sittin da shida (4,653,066). (ƙidayar yawan jama'a a shekarar 2006). Babban birnin jahar Shi ne Bauchi. Bala Abdulkadir Mohammed shi ne Gwamnan jihar tun zaben shekara ta 2019 har zuwa yau. Wasu daga cikin dattijan Jihar sun hada da: Abubakar Tafawa Balewa, Isa Yuguda, Isah Hamma Misau, Nazif Gamawa,Haruna Ningi da Ali Wakili.
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
|
|||||
![]() | |||||
| |||||
Suna saboda | Bauchi | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Ƴantacciyar ƙasa | Najeriya | ||||
Babban birni | Bauchi | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 6,834,314 (2016) | ||||
• Yawan mutane | 149.1 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati | Turanci | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Yawan fili | 45,837 km² | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi | Jihar Arewa maso Gabas | ||||
Ƙirƙira | 3 ga Faburairu, 1976 | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Majalisar zartarwa |
executive council of Bauchi State (en) ![]() | ||||
Gangar majalisa |
Bauchi State House of Assembly (en) ![]() | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Lambar aika saƙo | 740001 | ||||
Kasancewa a yanki na lokaci | |||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +234 | ||||
Lamba ta ISO 3166-2 | NG-BA | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | bauchistategov.org |
Jihar bauchi dake Arewa maso gabacin Nijeriya na da Ƙananan hukumomi guda Ashirin (20)
- Bauchi
- Tafawa Balewa
- Dass
- Toro
- Bogoro
- Ningi
- Warji
- Ganjuwa
- Kirfi
- Alkaleri
- Darazo
- Misau
- Giade
- Shira
- Jama’are
- Katangum
- Itas/Gadau
- Zaki
- Gamawa
- Damban
Jihar Bauchi tana da iyaka da Jahohi bakwai, su ne: Jahar Gombe, Jigawa, Jahar Kaduna, Jahar Kano, Plateau, Taraba da kuma Yobe.
Kananan HukumomiGyara
Jihar Bauchi nada adadin Kananan hukumomi ashirin (20). Sune:
Karamar Hukuma | Fadin kasa (km2) | Adadin 2006 Mutane |
Cibiyar Karamar Hukuma | Lambar aika sako |
---|---|---|---|---|
Bauchi | 3,687 | 493,810 | Bauchi | 740 |
Tafawa Balewa | 2,515 | 219,988 | Bununu | 740 |
Dass | 535 | 89,943 | Dass | 740 |
Toro | 6,932 | 350,404 | Toro | 740 |
Bogoro | 894 | 84,215 | Bogoro | 741 |
Ningi | 4,625 | 387,192 | Ningi | 742 |
Warji | 625 | 114,720 | Warji | 742 |
Ganjuwa | 5,059 | 280,468 | Kafin Madaki | 742 |
Kirfi | 2,371 | 147,618 | Kirfi | 743 |
Alkaleri | 5,918 | 329,424 | Alkaleri | 743 |
Southern region totals | 33,161 | 2,497,782 | ||
Darazo | 3,015 | 251,597 | Darazo | 750 |
Misau | 1,226 | 263,487 | Misau | 750 |
Giade | 668 | 156,969 | Giade | 750 |
Shira | 1,321 | 234,014 | Yana | 750 |
Jama'are | 493 | 117,883 | Jama'are | 751 |
Katagum | 1,436 | 295,970 | Azare | 751 |
Itas/Gadau | 1,398 | 229,996 | Itas | 751 |
Zaki | 1,476 | 191,457 | Katagum | 752 |
Gamawa | 2,925 | 286,388 | Gamawa | 752 |
Damban | 1,077 | 150,922 | Damban | 752 |
Northern region totals | 15,035 | 2,178,683 |
GaruruwaGyara
Kirfi Ta kasance Garine cikin Birnin Bauchi wanda keda aƙalla faɗin aƙalla 700 meters kewaye da gefenta ne rafin Gongola wanda ke isar da ruwa zuwa cikin garin. Wanda ya haɗe da babban kogin Benue. Gari ne mai tarin albarkoki, a ɓangaren Noma da Kiwo.[5] A al’adance ta kasance tana maraba ne kaɗai da mutanen da ake kira Kirfawa kuma ta faɗa ƙarƙashin gundumar Hausawa. Bincike akan garin Kirfi ya nuna cewa amsoshin da suka ƙunshi al’ada, da Addini da harkan Siyasa a ƙasar Hausa ana iya samun sa a garin Kirfi ta garin Bauchi.[5]
BibiliyoGyara
- Haour, Anne., Rossi, Benedetta (2010) Being and becoming Hausa : interdisciplinary perspectives.Leiden: Brill. ISBN 978-90-04-1854-25
ManazartaGyara
- ↑ "Bauchi State List of Local Governments Zip codes | Nigeria Zip Codes". mycyberict.com. Retrieved 23 Sat, 2019. Check date values in:
|accessdate=
(help) - ↑ https://www.nigeriagalleria.com/Nigeria/States_Nigeria/Bauchi_State.html
- ↑ https://joshuaproject.net/people_groups/10738/NI
- ↑ https://www.bauchistate.gov.ng/history/
- ↑ 5.0 5.1 Haour, Anne., Rossi, Benedetta.p.165
Jihohin Najeriya |
Babban birnin tarayyar (Abuja) | Abiya | Adamawa | Akwa Ibom | Anambra | Bauchi | Bayelsa | Benue | Borno | Cross River | Delta | Ebonyi | Edo | Ekiti | Enugu | Gombe | Imo | Jigawa Kaduna | Kano | Katsina | Kebbi | Kogi | Kwara | Lagos | Nasarawa | Neja | Ogun | Ondo | Osun | Oyo | Plateau | Rivers | Sokoto | Taraba | Yobe | Zamfara |