Cabo Verde
Cabo Verde (Harshen Portugal) ko Cape Verde (Turanci) ƙasa ne, da ke a nahiyar Afirka.
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
República de Cabo Verde (pt) | |||||
|
|||||
![]() | |||||
| |||||
Take |
Cântico da Liberdade (en) ![]() | ||||
| |||||
| |||||
Kirari | «Paz, Trabalho, Pátria» | ||||
Suna saboda |
Cap-Vert (en) ![]() | ||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni | Praia | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 546,388 (2017) | ||||
• Yawan mutane | 135.48 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati |
Portuguese (en) ![]() Cape Verdean Creole (en) ![]() | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na |
Macaronesia (en) ![]() ![]() | ||||
Yawan fili | 4,033 km² | ||||
Wuri a ina ko kusa da wace teku | Tekun Atalanta | ||||
Wuri mafi tsayi |
Pico do Fogo (en) ![]() | ||||
Wuri mafi ƙasa |
Pedra de Lume salt ponds (en) ![]() | ||||
Sun raba iyaka da |
no value
| ||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi |
Republic of the Cape Verde Islands (en) ![]() | ||||
Ƙirƙira |
5 ga Yuli, 1975 28 Satumba 1990 | ||||
Ranakun huta |
Independence Day (en) ![]() ![]() New Year's Day (en) ![]() ![]() Heroes' Day (en) ![]() ![]() Labour Day (en) ![]() ![]() Assumption of Mary (en) ![]() All Saints' Day (en) ![]() ![]() Children's days (en) ![]() ![]() | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Tsarin gwamnati |
parliamentary republic (en) ![]() | ||||
Gangar majalisa |
National Assembly of Cape Verde (en) ![]() | ||||
• President of Cape Verde (en) ![]() |
Jorge Carlos Fonseca (en) ![]() | ||||
• Prime Minister of Cape Verde (en) ![]() |
Ulisses Correia e Silva (en) ![]() | ||||
Majalisar shariar ƙoli |
Supremo Tribunal de Justiça (en) ![]() | ||||
Ikonomi | |||||
Kuɗi |
Cape Verdean escudo (en) ![]() | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci | |||||
Suna ta yanar gizo |
.cv (en) ![]() | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +238 | ||||
Lambar taimakon gaggawa |
130 (en) ![]() ![]() ![]() | ||||
Lambar ƙasa | CV | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | governo.cv |
Cabo Verde ya na da yawan fili kimanin kilomita murabba'i 4,033. Moris ya na da yawan jama'a 539,560, bisa ga jimillar 2016. Cabo Verde tsibiri ne. Babban birnin Cabo Verde, Praia ne.
Shugaban ƙasar Cabo Verde Jorge Carlos Fonseca ne daga shekarar 2011. Firaministan ƙasar Ulisses Correia e Silva ne daga shekarar 2016.
Ƙasashen Afirka |
Afirka ta Tsakiya | Aljeriya | Angola | Benin | Botswana | Burkina Faso | Burundi | Cabo Verde | Cadi | Côte d'Ivoire | Eritrea | eSwatini | Ethiopia | Gabon | Gambiya | Ghana | Gine | Gine Bisau | Ginen Ekweita | Jibuti | Kameru | Kenya | Komoros | Kwango (JK) | Kwango (JDK) | Laberiya | Lesotho | Libya | Madagaskar | Mali | Moris | Muritaniya | Misra | Morocco | Mozambik | Namibiya | Nijar | Nijeriya | Ruwanda | Saliyo | Sao Tome da Prinsipe | Senegal | Seychelles | Somaliya | Sudan | Sudan ta Kudu | Tanzaniya | Togo | Tunisiya | Uganda | Zambiya | Zimbabwe |
Wannan ƙasida guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.