Lesotho [lafazi: /lesutu/] (da Sesotho: Muso oa Lesotho; da Turanci: Kingdom of Lesotho) ƙasa ne, da ke a nahiyar Afirka.

Tutar Lesotho.
Globe icon.svgLesotho
Flag of Lesotho (en) Coat of arms of Lesotho (en)
Flag of Lesotho (en) Fassara Coat of arms of Lesotho (en) Fassara

Take Lesotho Fatse La Bontata Rona (en) Fassara

Kirari «Khotso, Pula, Nala»
«Peace, Rain, Prosperity»
«Мир, дъжд, просперитет»
«The Kingdom In The Sky»
Suna saboda Sesotho (en) Fassara
Wuri
Lesotho (orthographic projection with inset).svg
 29°33′S 28°15′E / 29.55°S 28.25°E / -29.55; 28.25
Enclave within (en) Fassara Afirka ta kudu

Babban birni Maseru
Yawan mutane
Faɗi 2,233,339 (2017)
• Yawan mutane 73.57 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Turanci
Sesotho (en) Fassara
Labarin ƙasa
Bangare na Southern Africa (en) Fassara
Yawan fili 30,355 km²
Wuri mafi tsayi Thabana Ntlenyana (en) Fassara (3,482 m)
Wuri mafi ƙasa Orange River (en) Fassara (1,400 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi Basutoland (en) Fassara
Ƙirƙira 1966
Tsarin Siyasa
Tsarin gwamnati constitutional monarchy (en) Fassara
Gangar majalisa Parliament of Lesotho (en) Fassara
• King of Lesotho (en) Fassara Letsie III of Lesotho (en) Fassara (7 ga Faburairu, 1996)
• Prime Minister of Lesotho (en) Fassara Moeketsi Majoro (en) Fassara
Ikonomi
Kuɗi Lesotho loti (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
UTC+02:00 (en) Fassara
Suna ta yanar gizo .ls (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +266
Lambar taimakon gaggawa *#06#, 114 (en) Fassara da 115 (en) Fassara
Lambar ƙasa LS
Wasu abun

Yanar gizo gov.ls

Lesotho tana da yawan fili kimanin kilomita murabba'i 30,355. Lesotho tana da yawan jama'a 2,203,821, bisa ga jimillar 2016. Lesotho tana da iyaka da Afirka ta Kudu. Babban birnin Lesotho, shi ne Maseru.

Sarkin Lesotho Letsie III ne. Firaministan ƙasar Tom Thabane ne. Mataimakin firaministan ƙasar Monyane Moleleki ne.


Ƙasashen Afirka
Afirka ta Tsakiya | Aljeriya | Angola | Benin | Botswana | Burkina Faso | Burundi | Cabo Verde | Cadi | Côte d'Ivoire | Eritrea | eSwatini | Ethiopia | Gabon | Gambiya | Ghana | Gine | Gine Bisau | Ginen Ekweita | Jibuti | Kameru | Kenya | Komoros | Kwango (JK) | Kwango (JDK) | Laberiya | Lesotho | Libya | Madagaskar | Mali | Moris | Muritaniya | Misra | Morocco | Mozambik | Namibiya | Nijar | Nijeriya | Ruwanda | Saliyo | Sao Tome da Prinsipe | Senegal | Seychelles | Somaliya | Sudan | Sudan ta Kudu | Tanzaniya | Togo | Tunisiya | Uganda | Zambiya | Zimbabwe
Wannan Muƙalar guntu ne: yana buƙatar a inganta shi, kuna iya gyara shi.