Tunji Bello
Olatunji Bello (an haife shi a ranar 1 ga watan Yuli 1961) lauya ne, masanin muhalli, masanin kimiyyar siyasa, ɗan jarida kuma kwamishinan muhalli da albarkatun ruwa a ƙarƙashin gwamnatin Babajide Sanwo-Olu a jihar Legas. Ɗan Legas ne.[1][2][3][4]
Tunji Bello | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| |||||||||||
Rayuwa | |||||||||||
Cikakken suna | Olatunji Bello | ||||||||||
Haihuwa | Lagos,, 1 ga Yuli, 1961 (63 shekaru) | ||||||||||
ƙasa | Najeriya | ||||||||||
Harshen uwa | Yarbanci | ||||||||||
Ƴan uwa | |||||||||||
Abokiyar zama | Ibiyemi Olatunji-Bello | ||||||||||
Karatu | |||||||||||
Makaranta | Jami'ar Ibadan | ||||||||||
Harsuna | Turanci | ||||||||||
Sana'a | |||||||||||
Sana'a | political scientist (en) , Lauya, environmentalist (en) da ɗan jarida | ||||||||||
Wurin aiki | jahar Lagos | ||||||||||
Employers | jahar Lagos | ||||||||||
Kyaututtuka | |||||||||||
Imani | |||||||||||
Jam'iyar siyasa | All Progressives Congress | ||||||||||
ibiyemiolatunjibello.com |
Asalin ilimi
gyara sasheYana da B.Sc. Ya yi Digiri a Jami’ar Ibadan inda ya karanta Kimiyyar Siyasa kuma ya kammala a shekarar 1984. Ya sami Digiri na biyu a fannin Shari'a da Diflomasiya ML. D a (1987) daga Jami'ar Legas. Ya yi karatun digiri na farko a fannin shari'a a jami'ar Legas dake Najeriya a shekara ta 2000.[5][6]
Aikin jarida
gyara sasheTunji Bello ya fara aikin yaɗa labarai ne a rusasshiyar gidan jaridar Concord ta Najeriya inda ya girma har ya zama Edita. Ya fara ne a matsayin Marubuci Features; ya kasance Editan Features na Mataimakin. Aikin jarida ya yi girma cikin sauri har ya zama Editan Siyasa yana da shekaru 27. Daga baya aka ƙara masa girma zuwa Editan taken Lahadi sannan kuma daga baya Editan taken ƙungiyar Jaridun Concord na yau da kullum. An kuma naɗa shi Shugaban Hukumar Edita na Jaridar THISDAY. Ya kasance Mawallafin Ma'aikaci tare da St. Petersburg Times, Florida, Amurka, da Labaran Amurka & Rahoton Duniya, Washington DC a shekarar 1992.[1][7]
Sana'ar siyasa
gyara sasheTunji Bello yana ɗalibi a jami'ar Ibadan, shi ne mataimakin shugaban ƙungiyar ɗaliban jami'ar Ibadan. Ya kasance yana tayar da hankali ga dimokuraɗiyya tun shekarun 80s. Babban aikinsa na siyasa ya fara ne lokacin da ya zama mataimaki na musamman ga Bashorun MKO Abiola, wanda ya lashe zaɓen shugaban ƙasa da aka soke ranar 12 ga watan Yuni, 1993. Bayan soke zaɓen da aka yi, Tunji Bello ya zama mamba a ƙungiyar masu fafutukar tabbatar da dimokuraɗiyya a Najeriya, NADECO, wadda ta yi fafutukar ganin an tabbatar da dimokuraɗiyya a Najeriya daga shekarar 1993 zuwa 1999. Bayan miƙa mulki daga mulkin Soja zuwa mulkin dimokuraɗiyya a shekarar 1999, Tunji Bello ya bi sahun tsohon gwamnan jihar Legas, Asiwaju Bola Ahmeed Tinubu a majalisarsa. Ya yi aiki a matsayin Shugaban Hukumar Sa hannu da Talla (LASSA) da kuma Kwamishinan Muhalli a Gwamnatin Asiwaju.[1][8]
A watan Yulin shekarar 2011, ya shiga gwamnatin Gwamna Babatunde Fashola inda Gwamnan ya rantsar da shi a matsayin Kwamishinan Muhalli inda ya yi aiki har zuwa ranar 29 ga watan Mayu, 2015.
A shekarar 2015, bayan rantsar da tsohon Gwamna, Mista Akinwunmi Ambode, an naɗa Tunji Bello a matsayin sakataren gwamnatin jihar a ranar 29 ga watan Mayun 2015 yana aiki har zuwa Ƙarshen gwamnatin Mista Akinwunmi Ambode a shekarar 2019.
A shekarar 2019 ya shiga gwamnatin Sanwo-Olu kuma Gwamna ya rantsar da shi a shekarar 2019 a matsayin Kwamishinan Muhalli da Ruwa kuma har yanzu yana kan aiki.[9][10]
Kyauta
gyara sasheYa samu kyaututtuka daban-daban. Ya karɓi Alfred Friendly Press Fellowship, Amurka, Ya lashe lambar yabo ta Concord Press award for Excellence and Bravery in Journalism, Concord Publisher's Best Editorial Manager. Ya kasance wanda ya samu lambar yabo ta Jami'ar Ibadan Distinguished Alumnus Award da kuma Jami'ar Legas Distinguished Alumni Achievers Award Of Excellence. Ƙungiyar Injiniyoyi ta Najeriya, Ikeja, reshen Legas, da UNDP sun karrama shi saboda aza harsashin samar da muhalli a jihar Legas. Ya rubuta littafi guda kuma ya ba da gudummawa ga wasu huɗu.[11]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheShi ne mijin Ibiyemi Olatunji-Bello, Mataimakin Shugaban Jami'ar Jihar Legas a yanzu tun watan Satumban 2021.[12]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 https://www.thisdaylive.com/index.php/2021/07/02/tunji-profile-in-diligence-and-loyalty/
- ↑ https://guardian.ng/news/lagos-ex-gov-hails-tunji-bello-60/
- ↑ https://environment.lagosstate.gov.ng/category/principal-officers/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/06/tunji-bello-at-60-he-is-an-accomplished-administrator-ogunsan/
- ↑ https://www.thisdaylive.com/index.php/2021/07/02/tunji-profile-in-diligence-and-loyalty/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/06/tunji-bello-at-60-he-is-an-accomplished-administrator-ogunsan/
- ↑ https://moelagos.gov.ng/about-moelagos/principal-officers/honourable-commissioner/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/06/tunji-bello-at-60-he-is-an-accomplished-administrator-ogunsan/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-09-25. Retrieved 2023-03-14.
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2019/08/tunji-bello-omotoso-get-portfolios-as-sanwo-olu-inaugurates-exco-members/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-09-25. Retrieved 2023-03-14.
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/09/ibiyemi-bello-16-facts-to-know-about-new-lasu-vc/