Ishaya Bakut
Ishaya Bakut (16 ga watan Agustan 1947 - 21 ga watan Maris 2015) ya kasance Gwamnan Soja na Jihar Benue a Najeriya daga Satumban 1986 zuwa Disambar 1987 a lokacin mulkin soja na Janar Ibrahim Babangida.[1] Ya kasance Babban Kwamanda a Laberiya na rundunar ECOMOG ta yammacin Afirka daga Satumban 1991 zuwa Disambar 1992.[2]
Ishaya Bakut | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Shekarun haihuwa | 16 ga Augusta, 1947 |
Wurin haihuwa | Najeriya |
Lokacin mutuwa | 21 ga Maris, 2015 |
Yaren haihuwa | Hausa |
Harsuna | Turanci, Hausa da Pidgin na Najeriya |
Writing language (en) | Turanci |
Sana'a | ɗan siyasa da soja |
Muƙamin da ya riƙe | Gwamnan jahar benue |
Ilimi a | Jami'ar Ahmadu Bello da Jami'ar Tsaron Nijeriya |
Ƙabila | Hausawa |
Military or police rank (en) | Janar |
Haihuwa da ilimi
gyara sasheAn haifi Ishaya Bakut a ranar 16 ga watan Agustan 1947 a Kurmi-Bi, Zonkwa a ƙaramar hukumar Kachia dake jihar Kaduna. Ya halarci Kwalejin Gwamnati da ke Kaduna daga 1961 zuwa 1965 akan Shell BP Scholarship. A shekarar 1966 ya tafi makarantar horas da sojoji ta Najeriyadake Kaduna, inda ya kammala a watan Maris 1969, lokacin da aka ba shi muƙamin Laftanar na biyu. Ya halarci Jami'ar Ahmadu Bello, Zaria daga 1971 zuwa 1975 inda ya sami digiri na biyu (BSc Engineering). Ya halarci Makarantar Injiniya ta Amurka daga 1977 zuwa 1978, Kwalejin Umurni da Ma’aikata, Jaji daga 1979 zuwa 1980 da Kwalejin Tsaro ta ƙasa, New Delhi a shekarar 1985 inda ya sami MSc.[3]
Farkon aikin soja
gyara sasheYa kasance Kwamandan Kamfani kuma Kwamandan Bataliya a Sojojin Ƙasa a lokacin yaƙin basasar Najeriya daga 1969 zuwa 1970. An naɗa shi Kwamandan Birgediya Injiniya ta 41 da ke Kaduna a shekarar 1976 kuma ya zama Babban Jami’in Ayyuka, Operational Engineering. Ya yi aiki a cikin tawagar Najeriya ta tawagar wanzar da zaman lafiya ta UNIFIL a ƙasar Lebanon a watan Afrilun 1980 zuwa Fabrairun 1981. Sauran muƙaman sun haɗa da Directing Command and Staff College, Jaji (1981-1983), Colonel, General Staff and Army Headquarters, Legas, da Kwamanda 41 Injiniya Brigade, Kaduna.[3]
Daga baya aiki
gyara sasheCol. An naɗa Bakut Gwamnan Soja na Jihar Benue a ranar 18 ga watan Satumban 1986.[3][4] Babu wani babban ci gaba a jihar a lokacin mulkinsa, wanda ya ƙare a watan Disambar 1987.[5]
An naɗa shi Babban Kwamanda a Laberiya na rundunar ECMOG ta yammacin Afirka a ranar 28 ga watan Satumban 1991.[2] Ya bayyana aniyar sa cewa ECOMOG za ta kasance rundunar wanzar da zaman lafiya ba tare da nuna son kai ba kuma ba ta siyasa ba.[6] Ba da daɗewa ba, sojojin ƙasar Senegal sun isa domin ƙarfafa ECOMOG, daga bisani kuma aka tura su gundumar Bong domin shirin kwance ɗamarar dakarun ƴan tawaye. Sai dai Charles Taylor ya umurci sojojinsa da su kai farmaki kan ƴan ƙasar Senegal, waɗanda Bakut ya lallashe su da ƙyar su ci gaba da kare kansu. Jim kaɗan bayan ƴan Senegal sun janye daga aikin.[7] An sanar da maye gurbinsa da Birgediya Adetunji Olurin a watan Oktoban 1992, lokacin da Charles Taylor ya kai harin ta'addanci a Monrovia. Da ƙyar sojojinsa suka ci gaba da riƙe wasu sassan birnin har sai da Olurin ya isa a watan Disambar 1992.[2][8]
A shekarar 1995 ya kasance Babban Jami'in Babban Hafsan Sojoji, Laftanar Janar Oladipo Diya.[9]
Mutuwa
gyara sasheA ranar 21 ga watan Maris 2015, ya mutu yana da shekaru 67.[10]
Manazarta
gyara sashe- ↑ https://www.worldstatesmen.org/Nigeria_federal_states.htm
- ↑ 2.0 2.1 2.2 Gabriel I. H. Williams (2002). Liberia: the heart of darkness : accounts of Liberia's civil war and its destabilizing effects in West Africa. Trafford Publishing. p. 167. ISBN 1-55369-294-2.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 https://web.archive.org/web/20110711123635/http://greaterbenue.com/index2.php?option=com_content&do_pdf=1&id=121#
- ↑ https://www.flickr.com/photos/pohick2/13969846149/in/set-72157644200924229
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-08-10. Retrieved 2023-03-15.
- ↑ https://web.archive.org/web/20110607185501/http://www.sc-sl.org/LinkClick.aspx?fileticket=kfoGm1VKHA4=&tabid=160#
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-15. Retrieved 2023-03-15.
- ↑ http://www.theperspectiv.org/octopus.html[permanent dead link]
- ↑ http://www.biafraland.com/AUG_26/Biafraland%20NEW%20FACE%20OF%20IGBO.htm
- ↑ https://www.legit.ng/407035-former-military-governor-of-benue-state-dies-at-67.html