Adedoyin Ajibike Okupe (an haife shi 22 Maris 1952), wanda aka fi sani da Dr. Doyin Okupe, likita ne kuma ɗan siyasa ɗan Najeriya wanda ya kafa Cibiyar Kiwon Lafiya ta Royal Cross kuma shi ne Sakataren Yaɗa Labarai na National Republican Convention (NRC). An taɓa tsare shi a ƙarƙashin Janar Sani Abacha, kuma daga baya an hana shi shiga takara a zaɓen fidda gwani na United Nigeria Congress Party (UNCP); daga baya, ya kasance ɗan takarar gwamna a jam'iyyar People's Democratic Party (PDP) a jihar Ogun. Okupe ya kasance mataimaki na musamman kan harkokin yaɗa labarai da wayar da kan shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo da kuma babban mataimaki na musamman kan harkokin jama’a ga shugaba Goodluck Jonathan.

Doyin Okupe
Rayuwa
Haihuwa Ogun, 22 ga Maris, 1952 (72 shekaru)
Ƴan uwa
Yara
Karatu
Makaranta Igbobi College (en) Fassara
Jami'ar Ibadan
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party
Nigeria Labour Party
Jam'iyyar National Party of Nigeria
Babban taron jam'iyyar Republican
Jam'iyyar United Nigeria Congress Party
Accord (Nijeriya)

An haife shi a ranar 22 ga Maris 1952 a Iperu a Jihar Ogun ta Najeriya, Okupe ɗane ga Cif Matthew Adekoya Okupe, wanda ma’aikacin banki ne a bankin Agbonmagbe . [1] ‘Yan uwansa su ne Kunle Okupe, Owo Okupe, Wemi Okupe da Larry Okupe, sai ‘yan uwansa mata Aina Okanlawon da Bisola Ayeni. Ya halarci Makarantar St. Jude da ke Ebute Metta a Legas, Kwalejin Igbobi da ke Yaba Legas da Jami'ar Ibadan da ke Ibadan a Jihar Oyo .

Duk da cewa Okupe likita ne, amma kuma yana taka rawa a siyasar jam’iyya . Ya taɓa zama mawallafin jaridar lafiya mai suna Life Mirror.

Aikin likita

gyara sashe

Okupe ya yi aiki na wasu shekaru a asibitocin gwamnati da masu zaman kansu, ciki har da asibitin St. Nicholas, Legas, kafin ya kafa Cibiyar Kiwon Lafiya ta Royal Cross (wanda aka fi sani da Royal Cross Hospital) a Obalende, Legas, tare da abokan aikinsa, Dokta Seyi Roberts da Dr. Ladi Okuboyejo. Ya kasance Manajan Darakta (MD) na Royal Cross Medical Center.

A cewar Olusegun Osoba a wata hira da ya yi da jaridar The Nation a watan Yulin 2019 da jaridar The Nation (Nigeria), a daren ranar 23 ga watan Agustan 1994, Okupe da Dokta Seyi Roberts sun ceci ran mai tsaron ƙofarsa daga harbin bindiga da suka yi a kai.

Sana'ar siyasa

gyara sashe

A lokacin Jamhuriyyar Najeriya ta Biyu, Okupe ya kasance ɗan takarar majalisar wakilai na jam’iyyar NPN a zaɓen 1983 na ‘yan majalisar dokokin Najeriya .

A Jamhuriyyar Najeriya ta Uku, Okupe ya zama Sakataren Yaɗa Labarai na National Republican Convention (NRC). Ya kasance ɗaya daga cikin wakilan NRC da suka lura da tattara sakamakon zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 1993 a hedkwatar hukumar zaɓe ta ƙasa .

Gwamnatin mulkin soja ta Janar Sani Abacha ta tsare Okupe a ranar 3 ga Oktoba 1996. Daga baya, a watan Maris 1998, a lokacin shirin miƙa mulki na Abacha, yana cikin ’ yan siyasar da aka hana shiga zaɓen fidda gwani na United Nigeria Congress Party (UNCP). Olusegun Adeniyi (2005). "Chapter 3: The Ides of March — March 1, 1998" Archived ga Yuni, 27, 2022 at the Wayback Machine

A zuwan jamhuriya ta huɗu ta Najeriya a halin yanzu, an naɗa Okupe mataimaki na musamman kan harkokin yaɗa labarai da wayar da kan shugaba Olusegun Obasanjo. Daga baya, a shekarar 2002, ya kasance ɗaya daga cikin masu neman tsayawa takarar gwamna a jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP) a jihar Ogun, kuma ya kasance babban ɗan takara tare da Gbenga Daniel . A shekarar 2012, Shugaba Goodluck Jonathan ya naɗa Okupe a matsayin babban mai taimaka masa na musamman kan harkokin jama’a.

Okupe ya kasance mai yaɗa labarai a lokuta daban-daban ga masu neman takarar shugabancin Najeriya a PDP, ciki har da Shugaba Olusegun Obasanjo, Shugaba Goodluck Jonathan, Bukola Saraki da Mataimakin Shugaban ƙasa Atiku Abubakar . A watan Yulin 2017, ya bayyana matakinsa na barin PDP ya koma jam’iyyar Accord Party, amma saboda ya amince ya zama shugaban kwamitin yaƙin neman zaben Bukola Saraki a zaɓen fidda gwani na shugaban ƙasa na jam’iyyar PDP na 2019, jam’iyyar Accord ta kore shi. a watan Satumba 2018. Daga nan ya koma PDP, kuma ya zama mai magana da yawun ƙungiyar yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na Atiku Abubakar, ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar PDP a zaɓen shugaban Ƙasar Najeriya na 2019.

Rayuwa ta sirri

gyara sashe

Okupe ya auri Aduralere Okupe. Ɗaya daga cikin ‘ya’yansu Ditan Okupe.

Yayin da Okupe ya goyi bayan ɗan takarar PDP, Atiku Abubakar a zaɓen Najeriya na 2019, dan shi Ditan ya goyi bayan Muhammadu Buhari .

A cikin Mayu 2020, an ba da rahoton cewa Okupe da matarsa, Aduralere sun gwada ingancin COVID-19 a ranar 23 ga Afrilu 2020 kuma sun murmure.

A cikin Janairu 2021, dansa, Bolu Okupe, mazaunin Paris, ya fito a matsayin ɗan luwaɗi a shafinsa na Instagram.

Rigingimu da ƙararraki

gyara sashe

A watan Agustan 2012 ne aka ruwaito cewa Okupe da kamfanoninsa sun fuskanci Hukumar Yaƙi da yi wa Tattalin Arzikin ƙasa Ta’annati (EFCC) da laifin ƙin aiwatar da kwangilolin gina tituna da aka bai wa kamfanoninsa a shekarar 2004 da Jihar Binuwai da kuma a 2005 ta Jihar Imo . Daga ƙarshe dai an cimma matsaya da jihar Imo, yayin da aka warware matsalar jihar Binuwai ta hanyar yin sulhu .

A watan Yulin 2016, an yi zargin cewa, Naira miliyan 702 daga cikin dala biliyan 2 da aka wa wure a cikin dala biliyan 2 na sayen makamai ko kuma Dasukigate a ofishin mai ba shugaban ƙasa shawara kan harkokin tsaro a ƙarƙashin jagorancin Kanar Sambo Dasuki, EFCC ta gano Okupe. A ranar 14 ga watan Janairun 2019, EFCC ta gurfanar da Okupe a gaban wata babbar kotun tarayya da ke Abuja a kan tuhume-tuhume 59 da suka haɗa da karkatar da kuɗaɗe zuwa naira miliyan 702.

Manazarta

gyara sashe
  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named DailyTrust