Maman Sambo Sidiƙou
Maman Naman Sambo sidikou an haife shi a shekara ta alif ɗari tara da arba'in da tara (1949[ana buƙatar hujja]) jami'in diflomasiyya ne kuma tsohon ɗan siyasar Nijar ne. A halin yanzu shi ne babban wakilin Tarayyar Afirka a Mali da da Sahel. Daga shekarar 2011 zuwa shekara ta 2014, ya kasance jakadan Nijar a Amurka, ya jagoranci ayyukan wanzar da kuma zaman lafiya na MDD a Jamhuriyar Demokraɗiyyar Kongo daga shekarar 2015 zuwa 2018, sannan daga shekarar 2018 zuwa shekarar 2021 ya zama babban sakataren ƙungiyar G5 Sahel.
Maman Sambo Sidiƙou | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Nijar |
Shekarun haihuwa | 1949 |
Mata/miji | Fatima DJibo Sidiƙou |
Harsuna | Faransanci |
Sana'a | ɗan siyasa da ɗan jarida |
Muƙamin da ya riƙe | Minister of Foreign Affairs of Niger (en) da ambassador (en) |
Sana'a
gyara sasheAn fara horar da Sidiƙou a matsayin ɗan jarida, sannan ya shiga aikin gwamnati a shekarar 1976.[1][2] Da farko dai ya tsunduma cikin harkokin diflomasiyya a Nijar, duk da cewa ya taɓa riƙe muƙaman shugaban ƙasa da na firaminista, da ma'aikatar yaɗa labarai ta ƙasar.[1]
A ƙarƙashin Shugaba Ibrahim Bare Mainassara, an naɗa shi ministan harkokin waje da haɗewar Afirka daga 1997 zuwa 1999. Ya kuma yi aiki a matsayin shugaban ma'aikatan fadar shugaban ƙasa har zuwa zaɓen shugaba Mamadou Tandja. Sa'an nan, a lokacin Tandja yana kan karagar mulki, Sidiƙou ya bar gwamnati kuma ya yi aiki da ƙungiyoyi masu zaman kansu daban-daban da masu zaman kansu, ciki har da Bankin Duniya, UNICEF, da Save the Children.[1][2]
Daga shekarar 2011 zuwa 2014 ya zama jakadan Nijar a Amurka. Daga baya ya wakilci Tarayyar Afirka a Somaliya tsakanin 2014 zuwa 2015. Sannan, daga shekarar 2015 zuwa 2018, ya kasance wakilin musamman na babban sakataren MDD a Jamhuriyar Demokraɗiyyar Kwango, kuma shugaban tawagar wanzar da zaman lafiya ta MDD a can, MONUSCO.[1][2]
Shugabannin ƙasashen ƙungiyar sun naɗa Sidiƙou babban sakataren ƙungiyar G5 Sahel a taron da suka yi a birnin Yamai na ƙasar Nijar a ranar 6 ga Fabrairu 2018.[3][4] A cikin 2021, ya bar wannan muƙamin kuma an naɗa shi babban wakilin Tarayyar Afirka na Mali da Sahel.[5][6]
Yana da digiri na uku a fannin ilimi a Jami'ar Jihar Florida.[1]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheSidiƙou yana auren 'yar jami'ar diflomasiyya Fatima Djibo Sidikou. Suna da yara biyu.[7]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 https://press.un.org/en/2015/sga1596.doc.htm
- ↑ 2.0 2.1 2.2 https://monusco.unmissions.org/sites/default/files/portrait_maman_sambo_eng.pdf
- ↑ https://www.africaintelligence.fr/afrique-ouest/2018/06/20/le-monsieur-g5-sahel-maman-sambo-sidikou-sensibilise-rabat,108314288-art
- ↑ https://www.alliance-sahel.org/en/news/the-g5-sahel-enhanced-cooperation-for-security-and-development/
- ↑ https://www.africaintelligence.com/central-africa/2021/05/18/au-s-special-envoy-soon-to-be-named,109666942-art
- ↑ https://northafricapost.com/50865-au-high-representative-for-mali-sahel-reassured-by-moroccos-support.html
- ↑ https://washingtonlife.com/2014/10/07/feature-do-you-know-embassy-row/