Kwamitin Tsare-tsare na dindindin don shawo kan fari a Sahel
Kwamitin Dindindin na Tsakanin Jihohi don Kula da Fari a Sahel, (Faransanci: Comité dindindin inter-État de lutte contre la sécheresse au Sahel, wanda aka gajarta da CILSS ), ƙungiya ce ta duniya da ta ƙunshi ƙasashe a yankin Sahel na Afirka .
Kwamitin Tsare-tsare na dindindin don shawo kan fari a Sahel | |
---|---|
Bayanai | |
Iri | intergovernmental organization (en) |
Ƙasa | Burkina Faso |
Mulki | |
Hedkwata | Ouagadougou |
Tarihi | |
Ƙirƙira | 1973 |
cilss.int |
A cewar shafin yanar gizon hukumar, aikin ƙungiyar shi ne zuba jari a bincike don samar da abinci da kuma yaƙi da illolin fari da kwararowar hamada don samun daidaiton yanayin muhalli a yankin Sahel. [1]
Yankin Sahel yanki ne na canji tsakanin bushewar Arewa da dazuzzukan wurare masu zafi a bakin teku. Mafi yawa yana nuna bushewar ganyaye da ƙananan bishiyoyi kuma baya ba da girbi na yau da kuma kullum ga mazaunanta. Babban yanayin sun haɗa da:
- Ruwan sama da ba a ƙa'ida ba kuma ba a iya hango shi ba, daga 200 mm zuwa 2500 mm
- rinjayen noma da kiwo. Fiye da rabin mazaunan manoma ne kuma noma yana ba da gudummawar sama da kashi 40% ga GDP
- babban haɓakar alƙaluma (kusan 3.1%) da haɓakar manyan birane (kusan 7%)
An ƙirƙiro ƙungiyar ta CILSS a shekarar 1973 a lokacin babban fari na farko da aka yi a yankin da nufin haɗa kan al'ummar yankin Sahel da sauran al'ummomin ƙasa da ƙasa don sauƙaƙa buƙatu na gaggawa da shirya ayyuka a sassa daban-daban, watau noma da ruwan sama da ban ruwa, muhalli, sufuri da sadarwa. A cikin shekarar 1995 ta mayar da hankali kan ayyukanta kan samar da abinci na yau da kullum da kuma amfani da albarkatun ƙasa .
Ofishin zartarwa yana a Ouagadougou, Burkina Faso .
Jerin ƙasashen da ke mambobi:
Duba kuma
gyara sashe- 2010 Sahel yunwa
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Rubric." Permanent Interstate Committee for Drought Control in the Sahel. Permanent Interstate Committee for Drought Control in the Sahel, n.d. Web. 28 Aug 2010. <.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Gidan yanar gizon "Kwamitin Dindindin na Jiha don Kula da Fari a Sahel" na hukuma - (in English and French)
- Institut du Sahel - (in French)