Thomas Aguiyi-Ironsi
Thomas Aguiyi-Ironsi ɗan siyasar Najeriya ne kuma jami'in diflomasiyya wanda a baya ya taɓa riƙe muƙamin ƙaramin ministan tsaro. Ɗan tsohon shugaban mulkin soja ne Manjo Janar Johnson Aguiyi-Ironsi,[1] kuma shi ne jakadan ƙasar Togo kafin tsohon shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo ya naɗa shi ya gaji Roland Oritsejafor a matsayin ƙaramin ministan tsaro.[2] Aguiyi-Ironsi daga Umuahia ne a jihar Abia.[1]
Thomas Aguiyi-Ironsi | |||||
---|---|---|---|---|---|
30 ga Augusta, 2006 - 26 ga Yuli, 2007 ← Rabiu Kwankwaso - Yayale Ahmed →
| |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | Jahar Kaduna, | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Ƙabila | Tarihin Mutanen Ibo | ||||
Harshen uwa | Harshen, Ibo | ||||
Ƴan uwa | |||||
Mahaifi | Johnson Aguiyi-Ironsi | ||||
Karatu | |||||
Harsuna |
Turanci Harshen, Ibo Hausa Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa da Mai wanzar da zaman lafiya |
Yayin da Aguiyi-Ironsi ke zama jakada a Togo, an taƙaita zaɓin da zai maye gurbin ministar harkokin wajen ƙasar mai barin gado, Ngozi Okonjo-Iweala, shi da Joy Ogwu.[1] Sai dai bayan da Obasanjo ya kori Oritsejafor, Aguiyi-Ironsi ya samu muƙamin ministan tsaro yayin da Ogwu ya zama ministan harkokin waje. An rantsar da su biyu a ranar 30 ga Agusta 2006.[2]
A ranar 24 ga Janairu, 2007, Aguiyi-Ironsi ya ba da sanarwar cewa Najeriya za ta aika da bataliyar sojojin kiyaye zaman lafiya zuwa Somaliya.[3]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 https://web.archive.org/web/20160304220321/http://elendureports.com/index.php?id=245&itemid=33&option=com_content&task=view
- ↑ 2.0 2.1 http://nm.onlinenigeria.com/templates/?a=8619&z=5
- ↑ http://today.reuters.co.uk/news/CrisesArticle.aspx?storyId=L24359913&WTmodLoc=World-R5-Alertnet-6[permanent dead link]
Magabata {{{before}}} |
{{{title}}} | Magaji {{{after}}} |
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Zaɓen Afrilu, babban kalubale - Soja, Nigerian Tribune