Garba Nadama
Garba Nadama (1938 - 4 ga Mayun shekarar 2020) ɗan siyasar Najeriya ne wanda ya kasance gwamnan farar hula na biyu a Jahar Sokoto, Najeriya, a cikin ɗan gajeren lokaci a Jamhuriyyar Najeriya ta Biyu, ya riƙe muƙamin daga Janairun 1982 zuwa Nuwambann shekarar 1983. Ya gaji Shehu Kangiwa, wanda ya rasu a hatsarin Polo.[1]
Garba Nadama | |||
---|---|---|---|
1982 - Disamba 1983 ← Shehu Kangiwa - Garba Duba → | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | 1938 | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Mutuwa | 4 Mayu 2020 | ||
Karatu | |||
Makaranta | Jami'ar Ahmadu Bello | ||
Harsuna |
Turanci Hausa Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa |
Jam'iyyar National Party of Nigeria Peoples Democratic Party |
Tarihin Rayuwa
gyara sasheGarba Nadama ya samu digirin digirgir (Ph.D). a tarihi daga Jami’ar Ahmadu Bello dake Zariya a shekarar 1977.[2]
Nadama ya kasance babban abokin hamayyar Alhaji Ibrahim Gusau na jam’iyyar NPN a matsayin mataimakin gwamnan Sokoto a shekarar 1979.[3] An bayyana shi a matsayin mai shiru, ɗan birni kuma ɗan siyasa mai ra'ayin mazan jiya.[4] A watan Yulin 1982 Jihar Sakkwato ta samu rancen Naira miliyan 96 daga Bankin Duniya.[5] A watan Disambar 1982, Gwamnatin Tarayya ta baiwa Jihar Sakkwato Naira 400,000 domin yin amfani da su wajen rage zaizayar guguwa. Nadama ya bayyana adadin a matsayin kaɗan kuma bai isa ya magance matsalar ba.[6] A ranar 8 ga Maris 1993 ya ƙaddamar da sabon na'urar watsa shirye-shirye ga Hukumar Talabijin ta Najeriya dake Gusau.[7] An kafa Federal Polytechnic, ƙaura-Namoda (yanzu a jihar Zamfara) a lokacinsa.[8]
Nadama ya bar mulki ne bayan juyin mulkin da sojoji suka yi a shekarar 1983 inda Manjo Janar Muhammadu Buhari ya karɓi mulki.[1][9]
Nadama ya zama mamba a majalisar kawo sauyi ta siyasa ta ƙasa, sannan ya kuma zama fitaccen ɗan jam’iyyar PDP.[4] Nadama ya zama darakta na bankin Societe Generale Bank Nigeria (SGBN).[10] A watan Afrilun 2008, ya kasance mataimakin sakataren ƙasa na kwamitin da zai duba shawarwarin warware bambance-bambancen cikin gida a cikin PDP.[11]
Nadama ya mutu ne a ranar 4 ga Mayun 2020 sanadiyyar COVID-19[12] kuma ya bar mata huɗu da ƴaƴaa goma sha takwas.[13][14]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 https://www.worldstatesmen.org/Nigeria_federal_states.htm
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-14. Retrieved 2023-03-14.
- ↑ http://allafrica.com/stories/200811100171.html
- ↑ 4.0 4.1 http://allafrica.com/stories/200901140197.html?page=3
- ↑ https://apps.dtic.mil/sti/pdfs/ADA352751.pdf
- ↑ https://apps.dtic.mil/sti/pdfs/ADA364977.pdf
- ↑ https://apps.dtic.mil/sti/pdfs/ADA363494.pdf
- ↑ http://fedpolykauran.com/index.htm[permanent dead link]
- ↑ https://apps.dtic.mil/sti/pdfs/ADA337954.pdf
- ↑ https://web.archive.org/web/20091222091415/http://www.globip.com/pdf_pages/african-vol4-article5.pdf
- ↑ http://allafrica.com/stories/200804010222.html
- ↑ https://theeagleonline.com.ng/former-sokoto-governor-dies-during-protracted-illness-amid-rising-covid-19-cases/
- ↑ https://punchng.com/former-sokoto-governor-dies-at-82/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-06-28. Retrieved 2023-03-14.