Suley Abdoulaye
Souley Abdoulaye (an haife shi a shekara ta 1965) ɗan siyasar Nijar ne. Ya zama Fira Ministan Nijar daga 28 ga Satumba 1994 [1] zuwa 8 ga Fabrairu 1995. [2] Daga baya ya yi aiki a gwamnati ƙarƙashin shugaban ƙasa Ibrahim Bare Mainassara a matsayin ministan sufuri daga 1996 zuwa 1997 sannan ya zama ministan cikin gida, mai kula da ƴan sanda da tsaron cikin gida, daga 1997 zuwa 1999.
Suley Abdoulaye | |||
---|---|---|---|
28 Satumba 1994 - 8 ga Faburairu, 1995 ← Mahamadou Issoufou - Amadou Cissé → | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Kaoura Acha (en) , 1956 | ||
ƙasa | Nijar | ||
Mutuwa | Suresnes (en) da Faris, 1 ga Maris, 2023 | ||
Karatu | |||
Makaranta | Bocconi University (en) | ||
Harsuna | Faransanci | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa da bank manager (en) | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa | Democratic and Social Convention |
Ministan ciniki, sufuri, da yawon buɗe ido
gyara sasheWani memba na Democratic and Social Convention-Rahama (CDS), [3] Abdoulaye an naɗa shi Ministan Kasuwanci, Sufuri, da Yawon shaƙatawa a ranar 23 ga Afrilu 1993,[4] na gwamnatin Alliance of the Forces of Change (AFC) ), gamayyar jam'iyyu da suka haɗa da CDS, ƙarƙashin firaminista Mahamadou Issoufou . Wannan ya biyo bayan nasarar da Mahamane Ousmane, shugaban jam'iyyar CDS, ya samu a zagaye na biyu na zaɓen shugaban ƙasa a watan Maris. An ɗauki Abdoulaye kusa da Ousmane, wanda ya kasance manajan yaƙin neman zaɓensa kuma ma'ajin CDS.[3]
Abdoulaye a matsayinsa na ministan kasuwanci da sufuri da yawon buɗe ido ya shiga tattaunawa da masu garkuwa da mutane a Najeriya waɗanda suka karkatar da jirgi daga Najeriya zuwa Yamai a watan Oktoban 1993. An sako akasarin fasinjojin ne biyo bayan tattaunawar da aka yi, kuma sauran an sako su ne yayin wani samame da kwamandojin suka kai bayan Abdoulaye da sauran abokan tattaunawar sun shiga tattaunawa a cikin jirgin kuma sun sami damar tantance cikin jirgin.[5]
Fira Minista
gyara sasheOusmane ya naɗa Abdoulaye a matsayin firaminista bayan murabus ɗin Issoufou a watan Satumban 1994, bayan da Issoufou ya tuhume shi da cewa Ousmane ya karɓe ikon shugaban ƙasa fiye da kima.[6] Ita ma jam'iyyar Issoufou, jam'iyyar Demokraɗiyya da Socialism ta Nijar, ta fice daga ƙawancen AFC, wanda ya bar ta ba ta da rinjayen 'yan majalisa.[3] An naɗa gwamnatin Abdoulaye a ranar 5 ga Oktoba,[3][4] amma, ba ta da rinjayen majalisa, a ranar 16 ga Oktoba ta sha kaye a ƙuri'ar rashin amincewa,[3][7] tare da wakilai 46 (daga cikin 82 da suka halarta) sun ƙi amincewa.[7] shi, kuma ya yi murabus. A ranar 17 ga Oktoba, Ousmane ya sake naɗa Abdoulaye a matsayin Firayim Minista a ranar 17 ga Oktoba,[7] amma sakamakon kaɗa ƙuri'ar amincewa da Ousmane ya kira sabon zaɓen 'yan majalisa,[1] wanda aka gudanar a cikin Janairu 1995.[3]
Ƙarƙashin Mainassara
gyara sasheIbrahim Baré Mainassara ya ƙwace mulki a wani juyin mulkin da sojoji suka yi a watan Janairun 1996, inda suka hamɓarar da Ousmane. A ranar 23 ga Agusta, 1996, an naɗa Abdoulaye a matsayin ministan sufuri a gwamnatin da firaminista Boukary Adji ke jagoranta kuma shugaba Mainassara ya naɗa.[8][9] Da shiga gwamnati ƙarƙashin Mainassara, Abdoulaye ya ɓalle daga CDS. Bayan fiye da shekara guda yana matsayin Ministan Sufuri, sai aka mayar da shi Ministan Harkokin Cikin Gida a gwamnatin Fira Minista Ibrahim Hassane Mayaƙi a ranar 1 ga Disamba 1997.[9][10][11]
A matsayinsa na ministan cikin gida, Abdoulaye shi ne fuskar jami'an tsaro. An zarge shi da yawa lokacin da, a ranar 20 ga Agusta 1998, ya sa aka kama Bory Seyni, editan jaridar Le Democrate mai zaman kanta, sakamakon zargin da jaridar ta yi cewa Ministan Harkokin Cikin Gida ya amfana da sayar da kayan alkama na gwamnati. A cewar Seyni da masu lura da al’amura a ma’aikatun gwamnati, an kawo ɗan jaridar ne ɗaɗɗaure a hannun Abdoulaye, inda ministan ya lakaɗa masa duka da wata fata.[12][13][14] A cewar Seyni, tsoma bakin da wasu ma’aikatan ma’aikatar suka yi ne kawai ya dakatar da duka. A sa'i ɗaya kuma, Abdoulaye ya ba da umarnin ɗaukar tsauraran matakai kan jam'iyyun adawa, wanda ya kai ga kame wasu manyan jam'iyyar huɗu a watan Afrilun 1998, ciki har da tsohon firaminista Hama Amadou, bayan wata zanga-zangar da aka yi a Zinder.[10][14] Haka kuma a baya ya ɗauki hankulan duniya inda ya zargi gwamnatocin Amurka da Denmark da Kanada da ƙulla maƙarƙashiya da jam'iyyun adawa.[15]
Bayan Mainassara
gyara sasheLokacin da sojoji suka kashe Mainassara a ranar 9 ga Afrilu 1999, Souley Abdoulaye ya rasa muƙaminsa a cikin gwamnati kuma ya sami kansa a cikin jejin siyasa. Dukkanin ministocin Mainassara, ciki har da Abdoulaye, an dakatar da su daga Yamai, kuma za a bincikar su kan laifukan da suka aikata a gwamnatin da ta gabata. An kama Abdoulaye na ɗan lokaci a watan Mayun 1999, amma an sake shi ba tare da tuhumarsa ba.[16] An sake kama Abdoulaye na jam'iyyar Rally for Democracy and Progress (RDP-Jama'a), wadda aka kafa a matsayin jam'iyya mai mulki a ƙarƙashin Mainassara, a watan Agustan 1999 kuma gwamnati ta yi masa tambayoyi game da zargin maguɗin zaɓe a zaɓen ƙananan hukumomi na watan Fabrairun 1999. a garin Tahoua.[17] An sake shi ba tare da tuhumar sa ba, amma bai koma Majalisar Dokoki ta ƙasa ba a zaɓen 1999 ko 2004.[18][19]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 Nancy Ellen Lawler, Niger: Year in Review 1994, Britannica.com.
- ↑ Nancy Ellen Lawler, Niger: Year in Review 1995, Britannica.com.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 3.5 Jibrin Ibrahim and Abdoulaye Niandou Souley, "The rise to power of an opposition party: the MNSD in Niger Republic", Unisa Press, Politeia, Vol. 15, No. 3, 1996.
- ↑ 4.0 4.1 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2007-10-21. Retrieved 2023-03-02.
- ↑ https://news.google.com/newspapers?id=iu0VAAAAIBAJ&sjid=5RQEAAAAIBAJ&pg=6478,4863577&dq=souley+abdoulaye
- ↑ Decalo, Samuel (1997). Historical Dictionary of the Niger (3rd ed.). Boston & Folkestone: Scarecrow Press. ISBN 0-8108-3136-8.: p.17
- ↑ 7.0 7.1 7.2 Oct 1994 - Political crisis", Keesing's Record of World Events, Volume 40, October, 1994 Niger, Page 40219.
- ↑ https://web.archive.org/web/20050302015503/http://www.afrique-express.com/archive/OUEST/niger/gvts/nigergvt960823.htm
- ↑ 9.0 9.1 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2007-09-27. Retrieved 2023-03-02.
- ↑ 10.0 10.1 http://news.bbc.co.uk/2/hi/africa/80983.stm
- ↑ https://web.archive.org/web/20050302020029/http://www.afrique-express.com/archive/OUEST/niger/gvts/nigergov971201.htm
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-12-05. Retrieved 2023-03-02.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2009-07-26. Retrieved 2023-03-02.
- ↑ 14.0 14.1 https://www.unhcr.org/refworld/country,,AMNESTY,,NER,456d621e2,3ae6aa12b,0.html
- ↑ [Africa Contemporary Record: Annual Survey and Documents. Africa Research, Ltd, Africana Publishing Co., Volume 27, 2004. ISBN 0-8419-1223-8 p. 155
- ↑ http://news.bbc.co.uk/2/hi/africa/338625.stm
- ↑ http://news.bbc.co.uk/2/hi/africa/412923.stm
- ↑ https://www.unhcr.org/home/RSDCOI/3f7d4dda0.html
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-04-19. Retrieved 2023-03-02.