Saudatu Sani
Rubutu mai gwaɓi
Saudatu Sani | |||
---|---|---|---|
| |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | jihar Kano, 11 Mayu 1954 (70 shekaru) | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Karatu | |||
Makaranta | Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Kaduna | ||
Harsuna |
Turanci Hausa Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa da Malami | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa |
Peoples Democratic Party All Progressives Congress |
Saudatu Sani | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | mace |
Ƙasar asali | Najeriya |
Sunan dangi | Sani |
Shekarun haihuwa | 11 Mayu 1954 |
Wurin haihuwa | jihar Kano |
Harsuna | Turanci, Hausa da Pidgin na Najeriya |
Sana'a | ɗan siyasa da Malami |
Muƙamin da ya riƙe | mamba a majalisar wakilai ta Najeriya, |
Ilimi a | Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Kaduna |
Ɗan bangaren siyasa | Peoples Democratic Party da All Progressives Congress |
Eye color (en) | black (en) |
Hair color (en) | black hair (en) |
Saudatu Sani, (an haife ta a ranar 11 ga watan Mayu shekara ta alif 1954).ƴar siyasar Najeriya ce (Sarauniyar Saminaka).
A shekarata 2003 aka naɗa ta a matsayin mai ba da shawara ta musamman ga matar gwamna. Ta kasance ‘yar majalisar wakilai mai wakiltar mazaɓar tarayya ta Lere a jihar Kaduna.inda ta fito a jam’iyyar PDP, daga baya aka sake zaɓar ta a wani wa’adi na biyu daga shekarar 2007 zuwa shekarata 2011. Shugaba Goodluck Jonathan ne ya naɗa ta babbar mataimakiya ta musamman kan shirin MDG.[1] An naɗa ta a matsayin shugabar hukumar kula da bada gudunmawa ta jihar Kaduna.[2] Cibiyar ci gaban Mata da Matasa, Lere/Saminaka.[3]
Rayuwar farko da Ilimi
gyara sasheSaudatu ta fara karatun boko a makarantar firamare ta Shekara Girls Kano, ƙaramar sakandare, ƙofan Gayan, Zariya, 1966 zuwa 1968, ta yi babbar sakandare a Government Girls' College Dala, Kano daga 1969 zuwa 1973. Ta ci gaba da karatunta a Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Kaduna daga 1980 zuwa 1985 inda ta karanta Dietetics, inda ta yi ƙwarewa a Asibitin Soja na Sojojin Sama da Asibitin tunawa da Yusuf Ɗantsoho da ke Kaduna. Ta kasance malama a makarantar Essence International School na tsawon shekaru uku.[4][5]
Sana'a da Post
gyara sasheBayan gogewarta na koyarwa, Saudatu ta riƙe muƙamin Darakta Janar na Hukumar Mata daga 1986 zuwa 1992. Daga 199210 1994 ta kasance Kwamitin Riƙo na Ƙaramar Hukumar Lere. Muƙaman da ta riƙe su ne: Mamba a kwamitin gudanarwa na bankin Balera Micro Finance Bank. Kwamitin majalisar kan muradun ƙarni, kwamitin majalisar kan harkokin mata da ci gaban matasa. Coordinator at network on Girl Child Education, Director Family Craft Center, Kaduna, Matron, Joint Association of the Disables, Commissioner, Board of Commissioners, Kaduna, Member Board of Trustees, Advocacy Nigeria, African Parliamentarrian Network for Good Governance and Poverty Reduction, Kafa mamba, Kwamitin Amintattu na Fatan Mata na Millennium da Marasa galihu a Jihar Kaduna, Kwamitin Amintattu, Cibiyar Ilimi ta Lere, memba na ƙungiyar ƙasashen Afirka-Asia, Parisiamentary Association, American-Canada pariiamentary Association, Inter-Parliamentary Union, Geneva, Switzerland, Nigerian Future Tsarin Kiwon Lafiya, Gidauniyar Ci gaban Bil Adama ta PRO, Ƙungiyar Mata Musulmai, Kodineta Muryar Mata don Bayar da Shawara, Mai Gudanarwa 100Group Nigeria.[6][7][8]
Kyauta
gyara sashe- 'Yar majalisar mata mafi inganci a Najeriya, Ƙungiyar Mata ta Afirka ta Kudu, 2005
- Mafi kyawun lambar yabo ta majalisar wakilai, Cibiyar Raya Jagoranci, Abuja, 2005
- Emancipator na Nigerian Youth Award, National Association of Medical Laboratory Sciences Students.
- Kyautar, Gwamnatin Tarayyar Ɗalibai ta Jami'ar Jos.
- Kyautar Samfurin Kyau, Cibiyar Al'adun Afirka da pic na Bankin Zenith.
- The Jewel in our Crown Award, National Women Mobilization Committee of the Peoples Democratic Party (PDP), Abuja.
- Kyautar Membobin Daraja, Ƙungiyar Gynecology da Ciwon ciki.
- Award for Management of Excellence, Nigerian Institute of Management.
- Kyautar Zinare ta Nelson Mandela don Jagoranci, Cibiyar Jagorancin Fassara na Afirka, Afirka ta Kudu.
Manazarta
gyara sashe- ↑ https://21stcenturychronicle.com/revealed-top-women-in-politics-who-are-now-missing/
- ↑ https://citizensciencenigeria.org/public-offices/positions/5feb8a09f8c7352c525662f6
- ↑ https://hausa.leadership.ng/
- ↑ https://blerf.org/index.php/biography/sani-hon-saudatu-a/
- ↑ https://21stcenturychronicle.com/revealed-top-women-in-politics-who-are-now-missing/
- ↑ https://blerf.org/index.php/biography/sani-hon-saudatu-a/
- ↑ https://dailytrust.com/saudatu-sani-bags-merit-award/
- ↑ https://allafrica.com/stories/201511130844.html
__LEAD_SECTION__
gyara sasheSaudatu Sani (an haife ta a ranar 11 ga Mayu,Shekarata alif 1954) yar siyasar Najeriya ce, Sarauniyar Saminaka (Sarauniyar Saminaka).
A 2003 aka nada ta a matsayin mai ba da shawara ta musamman ga matar gwamna. Ta kasance ‘yar majalisar wakilai mai wakiltar mazabar tarayya ta Lere a jihar Kaduna inda ta fito a jam’iyyar PDP, daga baya aka sake zabe ta a wani wa’adi na biyu daga shekarar 2007 zuwa shekarar
2011.
Shugaba Goodluck Jonathan ne ya nada ta babbar mataimakiya ta musamman kan shirin MDG.[1]
- ↑ Agbo, Catherine (2021-10-10). "REVEALED: Top women in politics who are now missing". 21st CENTURY CHRONICLE (in Turanci). Retrieved 2023-02-18.