Olumide Idowu (an haifeshi a shekarar 1987)[1] wanda aka fi sani da Mista Climate, matashi ne ɗan Najeriya mai fafutukar sauyin yanayi.[2][3][4] Shi ne wanda ya kafa wata kungiya mai suna International Climate Change Development Initiative (ICCDI Africa), da Climate Wednesday and Nigerian Youth Climate Coalition.[5][6] Olumide ɗan'uwan Atlas Corps ne, tsofaffin ɗalibai na Shirin Jagorancin Baƙi na Jiha (IVLP), kafofin watsa labarun da jami'in sadarwa na Ƙungiyar Cigaban Ilimi a Afirka, Triennale 2017 a Senegal, kuma babban darektan sadarwa na Ƙaddamarwar Matasan Afirka akan Canjin Yanayi ( AYICC).[5][7][8][9][10] Ya kasance memba na Kwamitin Shirya 7th Global Platform on Disaster Risk Reduction (DRR) a Mexico, African Youth Champion for the United Nations International Strategy for Disaster Reduction (UNISDR) kuma ya karɓi lambar yabo ta Save the Children Award na shekarar 2015 da Gudunmawarsa ga Ci gaba mai dorewa (Sustainable Development) a Najeriya.[8][11]

Olumide Idowu
Rayuwa
Cikakken suna Olumide Idowu
Haihuwa 1987 (36/37 shekaru)
ƙasa Najeriya
Ƙabila Yarbawa
Karatu
Makaranta University of Abuja (en) Fassara
Lagos Business School (en) Fassara
Cornell
University of the People (en) Fassara
Knight Center for Specialized Journalism (en) Fassara
Harsuna Turanci
Yarbanci
Sana'a
Sana'a environmentalist (en) Fassara, social media expert (en) Fassara da gwagwarmaya
Kyaututtuka

Olumide shi ne Cibiyar Matasa a Najeriya UNDP Small Grant Program, marubucin matasa na Global Environment Outlook (GEO) na Majalisar Dinkin Duniya Muhalli da Babban Kodineta na Matasan Afirka kan Sauyin Yanayi (AYICC).

Shi ma memba ne na kungiyoyi daban-daban na cikin gida da na waje. Babban abin da ya fi mayar da hankali ya haɗa da ƙarfafa matasa, Muhalli, Canjin yanayi, Sadarwa, Kulawa da Ƙwararrun Ƙwararru.[12][5]

Rayuwar farko da ilimi gyara sashe

An haifi Idowu mahaifinsa wani masanin noma ne a Najeriya.[13] Ya karanta Statistics a Jami'ar Abuja, Nigeria inda ya sami digiri na farko na Kimiyya (B.Sc.) a shekarar 2010.[12][5][8]

Sana'a gyara sashe

Olumide ya zama memba na hukumar zartarwa kuma daraktan yankin Afirka na Ƙungiyar Matasa ta Duniya (IYF) a cikin shekarar 2016. A cikin shekarar 2018, Olumide ya yi aiki a matsayin manajan ƙasar Najeriya na Climate Scorecard, wani yunƙuri na Global Citizens' Initiative, (TGCI) da EarthAction. A cikin wannan rawar, ya samar da Brief na kasa na wata-wata mai suna Action Alert yana bayyana ayyukan da suka kawo cikas ga aiwatar da yarjejeniyar Paris, mafita da masu ruwa da tsaki don aiwatar da ayyukan da ake buƙata. A cikin wannan shekarar, ya yi aiki akan aikace-aikacen wayar hannu don ba da rahoto ga ɗan ƙasa game da Gudanar da Sharar gida da Rage Hadarin Bala'i.

Shi ne babban darektan sadarwa, na Initiative Youth Africa on Climate Change (AYICC) kuma ya zama babban jami’in gudanarwa a watan Janairu, 2022.[11][14][10]

Bugu da ƙari, ya kasance ƙwararren mai ba da shawara da yaƙin neman zaɓe na Save the Children Nigeria, kodinetan ayyuka na TUNZA Nigeria, kuma Manazarcin Bincike da Rahoto na Ƙungiyar Sana'a ta Yammacin Afirka.

Olumide shi ne cibiyar Matasa a Najeriya don shirin UNDP Small Grant, kuma Jagoran Matasa Marubuci Global Environmental Outlook (GEO6).

Fafutuka gyara sashe

Olumide Idowu ya fara tafiyar sa na fafutukar ganin an samu sauyin yanayi tare da kungiyar AIESEC da haɗin gwiwar matasan Najeriya a lokacin karatun digirinsa na farko wanda hakan ya sa ya halarci buɗaɗɗiyar taron majalisar dokokin Najeriya (Najeriya). A shekara ta 2013, ya kafa shirin da ake yi a ranar Laraba don ilimantar da mutane game da sauyin yanayi da dabarun daidaita shi. Ya kafa shirin bunƙasa sauyin yanayi na ƙasa da ƙasa (ICCDI Africa) a shekarar 2016 da nufin gina tsarar yanayi mai mai kyau ta hanyar tattaunawa da sabbin abubuwa. Ya yi aiki a kan shirye-shiryen da za su jagoranta da suka mayar da hankali kan yin bayan gida a fili, kiwon lafiyar mata, sarrafa shara, da tsaftace malalar mai da sauransu a jihohin Legas da Rivers Najeriya.[13]

Kyaututtuka da zaɓe gyara sashe

  • An karrama Olumide da lambar yabo ta Save the Children Award na Gudunmawa ga Ci gaba mai dorewa a Najeriya na 2015.
  • Ofishin Jakadancin Amurka a Najeriya ne ya zaɓe shi a matsayin Shirin Shugabancin Baƙi na Jiha (IVLP), da kuma Zakaran Matasan Afirka na Majalisar Dinkin Duniya Dabarun Rage Bala'i (UNISDR).
  • Olumide ya lashe Asusun Ƙirƙirar Ƙwararrun Ƙwararru a Nijeriya.
  • Olumide ya fito a matsayin ɗaya daga cikin mutane takwas da suka samu lambar yabo ta Tod'Aérs Global Network (TGN) ga shugabannin matasa daga ko'ina cikin duniya da aka amince da su da lambar yabo ta "2022 Global Young Leader of the Year" saboda gagarumin aikin da suka yi.

Wallafe-wallafe gyara sashe

Manazarta gyara sashe

  1. Gotevbe, Victor (2012-09-22). "whatever you do, do it well-Olumide Idowu". Vanguard. Retrieved 2022-01-21.
  2. "Cleanbuild africa announces speakers for first climate action stakeholders forum". GoDo hub. 2021-09-22. Archived from the original on 2022-01-21. Retrieved 2022-01-21.
  3. "Climate Scorecard named Olumide Idowu Nigeria country manager". ecogreen News. 2018-02-28. Retrieved 2022-01-20.
  4. "Nigerian youth, digital media advocate for SDGC/A 2017". EnviroNews Nigeria. 2017-06-29. Retrieved 2022-01-19.
  5. 5.0 5.1 5.2 5.3 "Olumide Idowu". Atlas Corps. Retrieved 2022-01-21.
  6. "Olumide Idowu". Sched. Retrieved 2022-01-19.
  7. "Our leadership-Olumide Idowu". Creating IT Futures. Retrieved 2022-01-18.
  8. 8.0 8.1 8.2 "Speaker-Olumide Idowu". Global Landscapes Forum. Retrieved 2022-01-18.
  9. "AfDB's ADEA Triennale 2017 to feature Nigerian, Idowu". EnviroNews Nigeria. 2017-03-12. Retrieved 2022-01-20.
  10. 10.0 10.1 "Olumide Idowu". The Green Institute. Retrieved 2022-01-18.
  11. 11.0 11.1 "Idowu selected Mexico DRR platform's committee member". EnviroNews Nigeria. 2017-03-02. Retrieved 2022-01-20.
  12. 12.0 12.1 12.2 12.3 "Olumide Idowu". International Youth Federation. Retrieved 2022-01-19.
  13. 13.0 13.1 "Mr. Climate-Nigeria's indefatigable campaigner rallying for youth-led climate action". This is Africa. 2021-09-24. Retrieved 2022-01-20.
  14. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :11