Jabir bin Aflah
Abū Muḥammad Jabir ibn Aflah ( Larabci: أبو محمد جابر بن أفلح , Latin ; 1100–1150) Balarabe ne[1][2]Masanin ilmin taurari ne kuma masanicin lissafi daga Seville, wanda ya yi aiki a karni na 12 al-Andalus. Aikinsa Iṣlāḥ al-Majisṭi (Gyara Almagest ) ya rinjayi masana ilimin taurari na Musulunci, Yahudawa, da Kirista. [3]
Jabir bin Aflah | |
---|---|
Rayuwa | |
Cikakken suna | أبو محمد جابر بن أفلح |
Haihuwa | Sevilla, 1100 |
ƙasa | Almoravid dynasty (en) |
Mutuwa | Sevilla, 1160 |
Sana'a | |
Sana'a | masanin lissafi, Ilimin Taurari, astrologer (en) da inventor (en) |
Aslāḥ al-Majisṭi (Corection of the Almagest)
gyara sasheWannan aikin sharhi ne da sake yin aiki na Almagest na Ptolemy kuma shine suka na farko da aka yi masa a yammacin Islama. Musamman da ya soki tushen lissafin. Alal misali, ya maye gurbin amfani da ka'idar Menelaus tare da waɗanda suka dogara akan spherical trigonometry , Ƙungiya ce ta masana ilimin lissafin Islama na ƙarni na 10 waɗanda suka haɗa da Abū al-Wafā' Būzjānī sannan kuma Abu Abd Allah Muhammad ibn Muadh Al-Jayyani wanda ya yi aiki a al-Andalus a ƙarni na 11 ne suka ƙirƙira waɗannan ka'idoji. Jābir bai yaba wa ko ɗaya daga cikin waɗannan marubutan ba kuma baya magana akan marubuci ɗaya na musulunci a cikin wannan aikin. [3]
Ɗaya daga cikin canji mai mahimmanci Jābir ya yi wa asusun Ptolemy shi ne cewa ya sanya kewayen Venus da Mercury, ƙananan taurari, a waje da na Rana, maimakon tsakanin Moon da Rana kamar yadda ya kasance a cikin aikin asali. [3]
Mai ƙirƙira
gyara sasheYa ƙirƙira kayan aikin kallo wanda aka fi sani da torquetum, na'urar injiniya don canzawa tsakanin tsarin daidaitawa.[4]
Tasiri
gyara sasheDaga baya Jabir ya rinjayi marubutan musulmi da suka hada da Ibn Rushd (Averroes) da Nur ad-Din al-Betrugi, wadanda dukkansu suka yi aiki a al-Andalus. Maimonides ne ya kai aikin zuwa Masar a ƙarni na 12 da kuma yankin gabas a ƙarshen ƙarni na 13. [3]
An fassara aikin daga Larabci zuwa yaren Ibrananci da Latin, na ƙarshe ta Gerard na Cremona, wanda ya fassara sunansa a matsayin "Geber". Ta wannan fassarar, ta yi tasiri mai yawa a kan masana lissafi na Turai da masana ilmin taurari daga baya kuma ya taimaka wajen haɓaka trigonometry a Turai. [3]
Yawancin abubuwan da ke kan trigonometry mai siffar zobe a cikin Regiomontanus ' On Triangles (c.1463) an ɗauke su kai tsaye kuma ba tare da ƙima daga aikin Jābir ba, kamar yadda Gerolamo Cardano ya lura a cikin karni na 16.[5]
Bayanan kula
gyara sashe- ↑ Schlager, Neil; Lauer, Josh (2001). Science and Its Times: 700-1449 (in Turanci). Gale Group. ISBN 9780787639341.
- ↑ Publishing, Britannica Educational (2013). Portugal and Spain (in Turanci). Britanncia Educational Publishing. ISBN 9781615309931.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 Calvo 2007.
- ↑ Lorch, R. P. (1976). "The Astronomical Instruments of Jabir ibn Aflah and the Torquetum". Centaurus. 20 (1): 11–34. Bibcode:1976Cent...20...11L. doi:10.1111/j.1600-0498.1976.tb00214.x.
- ↑ Victor J. Katz, ed. (2007). The Mathematics of Egypt, Mesopotamia, China, India, and Islam: A Sourcebook. Princeton University Press. ISBN 978-0-691-11485-9. Archived from the original on 2016-10-01. Retrieved 2008-03-16., p.4
Manazarta
gyara sashe- Calvo, Emilia (2007). "Jābir ibn Aflaḥ: Abū Muḥammad Jābir ibn Aflaḥ". In Thomas Hockey; et al. (eds.). The Biographical Encyclopedia of Astronomers. New York: Springer. pp. 581–2. ISBN 978-0-387-31022-0. (PDF version)
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- Lorch, R. P. (2008) [1970-80]. "Jābir Ibn Aflah Al-Ishbīlī, Abū Muḥammad". Complete Dictionary of Scientific Biography. Encyclopedia.com.