Gidan Rediyon Tarayyar Najeriya (FRCN)

Hukumar Gidan Rediyon Tarayyar Najeriya (FRCN) ita ce ƙungiyar watsa labarai ta rediyon da ake samarwa a duk faɗin Najeriya. Reshenta shine cibiyar sadarwar rediyo na cikin gida da aka sani da Rediyon Najeriya, tare da tashoshin FM a duk faɗin jihohi guda 36 da tashar ta Zonal a cikin shiyyoyin siyasa shida da suka watsa akan SW.

Gidan Rediyon Tarayyar Najeriya
Bayanai
Iri corporation (en) Fassara, kamfani da government agency (en) Fassara
Ƙasa Najeriya

radionigeria.gov.ng

Tarihi gyara sashe

Gidan Rediyon Tarayya na Najeriya an kafa shi a cikin shekara ta 1933 daga mulkin mallaka na Ingila. An kira shi da Rediyon Yaɗa hidima (RDS), ya ba wa jama'a damar jin watsa shirye-shiryen gidan rediyon Burtaniya na wasu ƙasashe a kan lasifikoki.

A watan Afrilu na shekarar 1950, '' 'RDS' '' ya zama Gidan Rediyon Watsa Labarai na Najeriya kuma ya gabatar da tashoshin rediyo a Lagos, Kaduna, Enugu, Ibadan, da Kano. An sake tsara wannan sabis ɗin a cikin Gidan Rediyon Najeriya (NBC) a ranar 1 ga Afrilun shekarar 1957, ta hanyar aikin majalisa. Manufarta ita ce "samar da, a matsayin sabis na jama'a, sabis na watsa labarai mai zaman kansa da rashin nuna wariya". Zuwa 1962 NBC ta faɗaɗa tashoshin watsa shirye-shiryenta zuwa Sokoto, Maiduguri, Ilorin, Zaria, Jos, da Katsina a arewa; Port Harcourt, Calabar, da Onitsha a Gabas; da Abeokuta, Warri, da Ijebu-Ode a Yamma. Kowane ɗayan waɗannan tashoshin an ɗauke su a matsayin tashoshin talla na tashar yanki. Tashoshin reshen suna watsa shirye-shiryen sha'awar gida yayin wani sashi na yini, sannan su sake watsa shirye-shirye daga tashar yankin su yayin sauran ranar watsawar. Ana watsa shirye-shiryen ƙasa ta gajeren zango biyu da kuma matsakaiciyar mai watsa shirye-shirye a Sogunle, kusa da Lagos.

A ƙarshen shekarar 1960, Majalisar Tarayya ta gyara Dokar NBC don ba da damar siyar da tallan tallace-tallace. Tallace-tallacen farko sun fara ne a ranar 31 ga Oktoba, 1961, kuma an watsa su daga Legas. Ta hanyar 1962 masu watsa shirye-shirye na yanki da na lardin sun fara sayar da tallace-tallace ga kasuwannin gida. Makasudin barin tallan rediyo shi ne don taimakawa samar da karin kuɗaɗe ga tashoshin NBC fiye da abin da aka samu daga gwamnati.

Majalisar Tarayya ta amince da ƙirƙirar aikin gajeren zango na Muryar Najeriya (VON) a shekarar 1961. An fara watsa shirye-shirye a ranar 1 ga Janairun shekarar 1961, daga Jihar Legas. Ayyukanta na farko sun iyakance zuwa sa'o'i biyu a rana zuwa Afirka ta Yamma, amma a shekarar 1963 VON ta faɗaɗa duka hanyoyin ɗaukarta da lokutan watsawa tare da ƙarin masu watsawa guda biyar.

A watan Afrilun shekarar 1961, tare da taimakon kuɗi daga Gidauniyar Ford da taimakon fasaha daga Kamfanin Watsa Labarai na Burtaniya, NBC ta fara Sabis ɗin Watsa Labarun Makarantar ƙasa a cikin Afrilun shekarata 1961. Sashen Makarantun NBC ya watsa darussa a darussan makarantu daban-daban na makarantun firamare da sakandare, da kuma shirye-shirye na musamman ga kwalejojin horar da malamai. Ƙungiyoyin Makarantun sun kasance a cikin Ibadan.

NBC da Gidan Rediyon Watsa Labarai na Arewacin Najeriya (BCNN) an haɗe su a 1978 don zama Gidan Rediyon Tarayyar Najeriya (FRCN). An tura masu watsa labaru na Mediumwave a baya mallakar NBC zuwa ga kowannensu gwamnatocin jihohi inda masu watsa aikin suke. A lokaci guda, Jihohin sun sauya masu watsa gajeren zango zuwa FRCN.

A cikin shekara ta 1996, VON ta girka manyan masu watsa wutar lantarki guda uku a shafin ta na watsa labarai na Ikorodu, wanda ya bada damar watsawa a duk duniya a karon farko.

FRCN A Yau gyara sashe

Matsakaicin sabis na FRCN, Rediyon Najeriya, yana da tashoshi 25 a duk faɗin ƙasar, kuma tare da Muryar Najeriya, suna ɗaukar kansu a matsayin suna da babbar hanyar sadarwa ta rediyo a Afirka. A shekara ta 2007, FRCN ta fara gabatar da watsa shirye-shiryen FM a wasu wurare, kuma tana shirin fara haɓakawa da inganta ta ta hanyar gajeren zango da matsakaitan masu watsa labarai a cikin shekaru masu.[1] [2]

Hanyoyin haɗin waje gyara sashe

Manazarta gyara sashe

  1. "Kwafin ajiya". 27 March 2008. Archived from the original on 27 March 2008. Retrieved 29 June 2021.CS1 maint: BOT: original-url status unknown (link)
  2. https://en.wikipedia.org/wiki/Daily_Times_of_Nigeria. Retrieved 29 June 2021. Missing or empty |title= (help)