Yinka Odumakin
Yinka Odumakin ..an haife shi 10 Disamba shekara ta alif ɗari tara da sittin da shida 1966A.c)kuma ya mutu 3 Afrilu 2021, ɗan Najeriya ne mai fafutukar kare haƙƙin ɗan adam kuma ɗan siyasa ne. Har zuwa rasuwarsa, shi ne sakataren yaɗa labarai na ƙasa na Afenifere, ƙungiyar al'adun gargajiya ta Pan-Yoruba.
Yinka Odumakin | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Ife ta Arewa, 10 Disamba 1966 |
ƙasa | Najeriya |
Mutuwa | Lagos State University Teaching Hospital, 3 ga Afirilu, 2021 |
Yanayin mutuwa | Sababi na ainihi (Koronavirus 2019) |
Ƴan uwa | |
Abokiyar zama | Josephine Obiajulu Odumakin (1997 - 2021) |
Karatu | |
Makaranta |
Jami'ar Obafemi Awolowo University of Ghana |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | Mai kare ƴancin ɗan'adam da ɗan siyasa |
Mamba | Afenifere (en) |
Rayuwar farko da ilimi
gyara sasheOdumakin ya halarci makarantar firamare ta St. Augustine a jihar Ondo, kafin ya wuce makarantar CAC Grammar School da ke Edunabon a jihar Osun da kuma kwalejin Oduduwa da ke Ile-Ife a jihar Osun. Ya kammala karatunsa a Jami'ar Obafemi Awolowo a shekarar 1989 tare da yin digiri na farko a fannin koyar da Turanci, sannan kuma ya kammala karatunsa a Jami'ar Ghana.[1][2]
Sana'a
gyara sasheOdumakin ya taka rawar gani a jam'iyyar National Democratic Coalition (NADECO) wacce ta yaƙi gwamnatin Sani Abacha bayan soke zaɓen shugaban ƙasar Najeriya na 1993. Ya kasance cikin masu magana da yawun ƙungiyar shugabannin Kudancin da Middle Belt (SMBLF). Ya kasance mai magana da yawun Muhammadu Buhari lokacin da ya tsaya takarar shugabancin Najeriya a 2011 ƙarƙashin rusasshiyar Congress for Progressive Change. A cikin 2014, lokacin gwamnatin Goodluck Jonathan, Odumakin da matarsa sun kasance ma'aurata tilo a cikin taron ƙasa na 2014 mai wakilai 492 wanda aka gudanar a Abuja, Najeriya. Ya kuma kasance sananne mai sukar gwamnatin Muhammadu Buhari.[3][4][5]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheOdumakin ya fito ne daga Moro, Ife North, Jihar Osun, Najeriya. A lokacin gwamnatin Sani Abacha, ya haɗu da matarsa Joe Okei-Odumakin a wani wurin da ake tsare da shi a Alagbon, bayan an ɗauke ta daga Ilorin, Jihar Kwara, Najeriya, saboda shiga cikin yaƙin neman zaɓe. Sun yi aure a ranar 4 ga Nuwamba 1997.[6][7]
Mutuwa
gyara sasheOdumakin ya mutu ne daga matsalar numfashi sakamakon rikice-rikicen da ya biyo bayan COVID-19 a Asibitin Koyarwa ta Jami’ar Jihar Legas a ranar 3 ga Afrilu 2021.[8][9]
Manazarta
gyara sashe- ↑ https://dailytrust.com/obituary-odumakin-buharis-former-spokesman-who-made-life-a-living-hell-for-bola-tinubu/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2021/04/yinka-odumakin-crusader-of-better-nigeria-goes-down-fighting/
- ↑ https://www.premiumtimesng.com/national-conference/interview-though-married-national-conference-individuals-joe-odumakin/
- ↑ https://dailytrust.com/breaking-yinka-odumakin-renowned-human-rights-activist-is-dead/
- ↑ https://www.thecable.ng/we-lost-a-gem-politicians-activists-pay-tribute-to-yinka-odumakin/amp
- ↑ https://punchng.com/call-comrade-odumakins/
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2013/04/17-times-in-detention-joe-okei-odumakin-opens-up-i-met-my-husband-in-prison/
- ↑ https://www.bbc.com/yoruba/afrika-56623206
- ↑ https://www.premiumtimesng.com/news/top-news/453035-how-my-husband-yinka-odumakin-died-wife.html