Rotimi Babatunde
Rotimi Babatunde marubuci ne kuma marubucin wasan kwaikwayo na Najeriya.
Rotimi Babatunde | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 20 century |
ƙasa | Najeriya |
Karatu | |
Makaranta |
Jami'ar Obafemi Awolowo Kwalejin Gwamnatin Tarayya, Odogbolu |
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a | marubucin wasannin kwaykwayo |
Kyaututtuka |
gani
|
Tarihin Rayuwar da ilimi
gyara sasheAn haifi Rotimi Babatunde a garin Ado-Ekiti da ke Jihar Ekiti a Najeriya, inda ya halarci Makarantar Nursery da Primary ta St. Joseph kafin ya yi karatun Sakandare a Kwalejin Gwamnatin Tarayya da ke Odogbolu, daga nan kuma ya tafi Jami’ar Obafemi Awolowo da ke Ile-Ife.[1]
Rotimi Babatunde yana zaune ne a Ibadan, jihar Oyo, Najeriya.
Ayyuka
gyara sasheAyyukansa da aka buga sun haɗa da waƙoƙi da labaru a cikin tarihin tarihi, ciki har da ƙananan Drops, Ƙarfin wutar lantarki na Muryar da Die Aussenseite des Elementes.[2][3] An gabatar da wasannin kwaikwayo na Babatunde a cibiyoyi irin su Cibiyar Nazarin Zamani ta Landan, gidan wasan kwaikwayo na ƙasar Sweden da gidan wasan kwaikwayo na Halcyon, Chicago,[4] da kuma watsa shirye-shirye a Sashen Duniya na BBC. Sauran ayyukansa sun haɗa da:
- Wani Kafiri A Babban Ɗaki, Gidan wasan kwaikwayo na Kotu a ƙasa, London (karanta), 2006.
- The Bonfire of the Innocents (Elddopet), Riksteatern, Stockholm, 2008.
- A Shroud Don Li'azaru, Halcyon Theater, Chicago, 2009.
- Idi, Matasa Vic Theatre, 25 Janairu 2013.[5]
Kyauta da Kyaututtuka
gyara sasheBabatunde ya kuma lashe gasar Labari mai ban tausayi na Meridian (wanda Sashen Duniya na BBC ya shirya kuma ya shirya). Haka kuma shi ne wanda ya lashe kyautar AWF Cyprian Ekwensi na Gajerun Labarai.[6]
Aikinsa na gaba shine labari akan zaɓi, hijira da soyayya.[7][8] Gajerun labarinsa "The Collected Tricks of Houdini" An daɗe ana jera shi don 2015 Sunday Times EFG Private Bank Short Story Award, kyauta mafi Arziƙi a duniya don gajeren labari guda.[9][10]
A shekarar 2012, Babatunde ya kuma lashe lambar yabo ta Caine don Rubutun Afirka na " Jamhuriyar Bombay ", ɗan gajeren labari game da wani sojan Najeriya da ya shiga yaƙi a matsayin soja na ƙawance a Burma a lokacin yaƙin duniya na biyu. An zaɓa daga cikin zaɓuka biyar da aka zaɓa, Alƙalin kujera Bernardine Evaristo ya bayyana labarin a matsayin
...ambitious, darkly humorous and in soaring, scorching prose exposes the exploitative nature of the colonial project and the psychology of independence.
A watan Afrilun 2014 an ba Babatunde suna a cikin shirin Africa39 na Hay Festival a matsayin ɗaya daga cikin marubuta 39 na Afirka kudu da hamadar Sahara ƴan ƙasa da shekaru 40 da hazaƙa wajen fayyace yanayin yankin.[12]
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-01-02. Retrieved 2023-03-13.
- ↑ https://guardian.ng/
- ↑ http://edition.cnn.com/2012/07/03/world/africa/caine-prize/index.html
- ↑ https://www.theguardian.com/books/2012/jul/03/rotimi-babatunde-wins-caine-prize?newsfeed=true
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-03-04. Retrieved 2023-03-13.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-07-09. Retrieved 2023-03-13.
- ↑ https://www.bbc.co.uk/news/world-africa-18686349
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-07-12. Retrieved 2023-03-13.
- ↑ https://web.archive.org/web/20150207014107/http://www.thesundaytimes.co.uk/sto/public/stefg/article1512207.ece
- ↑ http://www.dailytrust.com.ng/news/bookshelf/where-prizes-take-nigerian-literature/109450.html[permanent dead link]
- ↑ https://www.bbc.co.uk/news/world-africa-18686349
- ↑ https://www.hayfestival.com/artist.aspx?artistid=6003
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- "Rotimi Babatunde ya lashe kyautar Caine karo na 13 kan Rubutun Afirka". Archived 2012-07-17 at the Wayback Machine Caine Prize sanarwar manema labarai.
- Kola Tubosun, "Tattaunawa Tare da Rotimi Babatunde" Archived 2023-03-13 at the Wayback Machine, LitMag - NigeriansTalk, 11 ga Agusta 2011.