Olatoye Temitope Sugar
Olatoye Temitope Sugar (1973 - 9 Maris 2019) ya kasance ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar mazaɓar Lagelu/Akinyele kuma shugaban kwamitin majalisar wakilai kan raya birane da tsare-tsare na tarayyar Najeriya. [1] Ya kuma kasance ɗan takarar sanata a Oyo ta tsakiya a ƙarƙashin jam’iyyar Action Democratic Party a zaɓen shekara ta 2019. [2] [3]
Olatoye Temitope Sugar | |||
---|---|---|---|
9 ga Yuni, 2015 - 9 ga Maris, 2019 | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | 1973 | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Harshen uwa | Yarbanci | ||
Mutuwa | 9 ga Maris, 2019 | ||
Karatu | |||
Makaranta | Jami'ar Ibadan | ||
Harsuna |
Turanci Yarbanci Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa | All Progressives Congress |
Rayuwar farko da ɗaukar horo
gyara sasheSugar ya fito ne daga harabar Efungade-Onigbodogi, Alafara Oje a ƙaramar hukumar Ibadan ta arewa maso gabas a jihar Oyo yayin da ƙauyukan kakanninsa su ne Onigbodogi da Alape duk a ƙaramar hukumar Lagelu ta jihar Oyo. Matashin Temitope ya yi karatun firamare a St Michael Primary School, Yemetu da IMG Primary School, Beyerunka, Alafara Oje duk a Ibadan. Daga nan sai ya wuce makarantar Grammar ta Ikolaba, Kwalejin St Luke, Molete da Alugbo Comprehensive High School, Egbeda, duk a garin Ibadan na Jihar Oyo domin yin karatunsa na Sakandare. [4] Daga nan ya halarci Kwalejin Ilimi ta Tarayya Abeokuta, Jihar Ogun, inda ya samu takardar shaidar ilimi ta ƙasa. Daga nan ya wuce jami'ar Ibadan inda ya samu digiri na farko da kuma digiri na biyu. [5]
Aikin siyasa
gyara sasheSiyasar Sugar ta fara ne da naɗin siyasa a matsayin Kansila mai kulawa a ƙaramar hukumar Odeda. Daga nan sai aka naɗa shi a matsayin mai ba shi shawara na musamman a matakin jiha a jihar Ogun a ƙarƙashin gwamnatin mai girma, Otunba Gbenga Daniel wanda ya kasance shugaban matasan jam’iyyar PDP a gundumar Ogun ta tsakiya tsawon shekaru. Ya taɓa zama ɗan takarar shugaban ƙasa a ƙaramar hukumar Lagelu ta jihar Oyo a shekarar 2007 a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP) sannan ya zama wakilin jam’iyyar PDP na ƙasa a jihar Oyo a shekarar 2008. [6]
An zaɓi Sugar ne a Majalisar Dokokin Jihar Oyo a shekarar 2011 inda aka zaɓe shi a ƙarƙashin jam’iyyar Accord Party [7] sannan a shekarar 2015 ya tsaya takarar ɗan Majalisar Wakilai don wakiltar Lagelu/Akinyele a ƙarƙashin jam’iyyar. Jam’iyyar All Progressive Congress (APC) wadda ya lashe. A shekarar 2018, Sugar ya sauya sheka zuwa jam’iyyar Action Democratic Party inda ya tsaya takarar sanata mai wakiltar mazaɓar Oyo ta tsakiya. Ya faɗi zaɓen ne a hannun dain takarar jam’iyyar APC Teslim Folarin. [8]
Mutuwa
gyara sasheAn harbe Sugar a Lalupon a ranar 9 ga watan Maris 2019. Nan take aka garzaya da shi asibitin Kwalejin Jami’ar Ibadan inda daga bisani ya rasu sakamakon harbin da aka yi masa.
Manazarta
gyara sashe- ↑ Assembly, Nigerian National. "National Assembly – Federal Republic of Nigeria". nassnig.org. Retrieved 1 August 2017.
- ↑ Adeniran, Dare. "NEWS WHY OYO LAWMAKER, HON. SUGAR DEFECTED TO ADP". City People. Retrieved 24 January 2019.
- ↑ "Olatoye Tempitope Sugar, Nigerian politician, Died at 47". Tickle Me. 2019-03-10. Retrieved 2020-05-26.
- ↑ "Biography of Temitope Olatoye". nigerianbiography.com. Retrieved 1 August 2017.
- ↑ "Temitope Sugar Olatoye". NASS Ng. Retrieved 24 January 2019.
- ↑ "Olatoye Sugar". olatoyetemitopesugar.com. Retrieved 23 January 2019.
- ↑ OP, Gabriel. "Hon. Olatoye Temitope (Sugar) :: Official Website". olatoyetemitopesugar.com. Retrieved 1 August 2017.
- ↑ Adeniran, Dare. "NEWS WHY OYO LAWMAKER, HON. SUGAR DEFECTED TO ADP". City People. Retrieved 24 January 2019.