Moolaadé

2004 fim na Ousmane Sembène

Moolaadé ("kariyar sihiri") fim ne na shekarar 2004 na marubucin Senegal kuma darektan Ousmane Sembène. Shirin na bayani ne kan batun kaciya, al’adar da ta zama ruwan dare a ƙasashen Afirka da dama, tun daga Masar zuwa Najeriya. Fim ɗin haɗin gwiwa ne tsakanin kamfanoni daga ƙasashen Faransa da dama: Senegal, Faransa, Burkina Faso, Kamaru, Maroko, da Tunisiya. An yi fim ɗin a ƙauyen Djerrisso, Burkina Faso. Fim ɗin ya yi gardama sosai game da wannan al'ada, yana nuna wata mace ta ƙauye, Collé, wadda ke amfani da moolaadé (kariyar sihiri) don kare ƴarta da kuma ƙungiyar 'yan mata. Mazauna ƙauyen na adawa da ita da suka yi imani da wajabcin yanke al'aurar da suke kira "tsarkakewa". Wannan shine fim na ƙarshe na Sembène kafin mutuwarsa a 2007.

Moolaadé
Asali
Lokacin bugawa 2004
Asalin suna Moolaadé
Asalin harshe Faransanci
Harshen Bambara
Ƙasar asali Senegal, Faransa, Burkina Faso, Kameru, Moroko da Tunisiya
Distribution format (en) Fassara video on demand (en) Fassara
Characteristics
Genre (en) Fassara drama film (en) Fassara
During 124 Dakika
Launi color (en) Fassara
Filming location Senegal
Direction and screenplay
Darekta Ousmane Sembène
Marubin wasannin kwaykwayo Ousmane Sembène
'yan wasa
Samar
Mai tsarawa Ousmane Sembène
Other works
Mai rubuta kiɗa Boncana Mai͏̈ga (en) Fassara
Kintato
Narrative location (en) Fassara Senegal
Muhimmin darasi female genital mutilation (en) Fassara, Mutuncin jiki, tradition (en) Fassara da Mata A Afrika
Tarihi
External links

Ga mutanen waje, aikin da aka fi sani da "yanke al'aurar mata" sau da yawa yana da ban tsoro. Masu aikin tiyata suna cire wani ɓangare ko duka na al'aurar mace. A al'adance, ana yanke shi da ƙarfe ko wuka, sa'an nan kuma a suture baya da aikin allura ko ƙaya. Babu maganin kashe ƙwayoyin cuta a yayin aikin gaba ɗaya, kuma maganin kashe kwayoyin cuta bai taka kara ya karya ba. Likitan mata Dr Rosemary Mburu ƴar ƙasar Kenya ta yi ƙiyasin cewa kusan kashi 15% na ƴan matan da aka yi wa kaciya na mutuwa sakamakon yawan zubar jini ko kamuwa da raunuka.[1][2]

Yan wasan kwaikwayo

gyara sashe
  • Fatoumata Coulibaly a matsayin Collé Gallo Ardo Sy, mace ta biyu da ke kare ƴan mata daga yanke al'aurar.
  • Maimouna Hélène Diarra a matsayin Hadjatou
  • Salimata Traoré a matsayin Amasatou
  • Dominique Zeida a matsayin Mercenaire
  • Mah Compaoré a matsayin Doyenne des Exciseuses
  • Aminata Dao a matsayin Alima Bâ
  • Stéphanie Nikiema a matsayin Mah
  • Mamissa Sanogo as Oumy
  • Rasmane Ouedraogo a matsayin Ciré Bathily
  • Ousmane Konaté a matsayin Amath Bathily
  • Bakaramoto Sanogo a matsayin Abdou
  • Modibo Sangaré a matsayin Balla Bathily
  • Joseph Traoré a matsayin Dugutigi
  • Théophile Sowie a matsayin Ibrahima (kamar Moussa Théophile Sowié)
  • Balla Habib Dembélé a matsayin Sacristain (kamar Habib Dembélé)
  • Gustave Sorgho a matsayin Bakary
  • Cheick Oumar Maiga as Kémo Tiékura
  • Sory Ibrahima Koïta a matsayin Kémo Ansumana (kamar Ibrahima Sory Koita)
  • Aly Sanon a matsayin Konaté
  • Moussa Sanogo a matsayin Konaté fils
  • Naky Sy Savane a matsayin Sanata (as Naki Sy Savane)
  • Marie Yameogo a matsayin Exciseuse (kamar Marie Augustine Yameogo)
  • Mabintou Baro a matsayin Exciseuse
  • Tata Konaté as Exciseuse
  • Fatoumata Sanogo a matsayin Exciseuse
  • Madjara Konaté a matsayin Exciseuse
  • Fatoumata Konaté a matsayin Exciseuse
  • Fatoumata Sanou a matsayin Nafisatou
  • Mariama Souabo a matsayin Jaatu
  • Lala Drabo a matsayin Saaiba
  • Georgette Paré a matsayin Niassi
  • Assita Soura a matsayin Seymabou
  • Alimatou Traoré a matsayin Binetou
  • Edith Nana Kaboré a matsayin Ibatou
  • Maminata Sanogo a matsayin Coumba
  • Sanata Sanogo a matsayin La Reine mere
  • Mafirma Sanogo a matsayin Fify

Mawallafin fina-finai Roger Ebert ya kasance babban mai goyon bayan fim ɗin, inda ya bayyana shi a matsayin ɗaya daga cikin goman da ya fi fice a shekara, sannan ya kara da shi cikin jerin manyan fina-finansa.

A cikin 2016, fim ɗin ya kasance cikin jerin fina-finai 100 mafi girma tun daga 2000 a cikin kuri'ar masu sukar ƙasa da ƙasa da masu suka 177 suka yi a duniya.[3]

Shekara Kyauta Iri Wanda yayi Nasara/Wanda aka zaɓa Sakamako
2004 Cannes Film Festival Prix Un Certain Regard Lashewa
Prize of the Ecumenical Jury special mention[4]
European Film Awards Screen International Award Ousmane Sembène Ayyanawa
Marrakech International Film Festival Special Jury Award Ousmane Sembène Lashewa
Golden Star Ousmane Sembène Ayyanawa
National Society of Film Critics Awards Best Foreign Language Film Lashewa
Political Film Society Awards, USA Award for Democracy Ayyanawa
Award for Human Rights Ayyanawa
2005 Cinemanila International Film Festival Best actress Fatoumata Coulibaly Lashewa
Image Awards Outstanding Independent or Foreign Film Ayyanawa
Pan-African Film Festival jury award Ousmane Sembène Lashewa

Manazarta

gyara sashe
  1. Dorkenoo, Efua (1994). Cutting the Rose London, UK: Minority Rights Publications. 08033994793.ABA
  2. "CELEBRATING ROGER EBERT'S GREAT MOVIES". Rotten Tomatoes. Retrieved November 30, 2020.
  3. "The 21st Century's 100 greatest films". 18 April 2017.
  4. "Festival de Cannes: Moolaadé". festival-cannes.com. Retrieved 2 December 2009.

Karin Karatu

gyara sashe

Hanyoyin Hadi na waje

gyara sashe