Michael Opeyemi Bamidele

Lauyan Najeriya

Michael Opeyemi Bamidele CON (an haife shi a ranar 29 ga watan Yuli, shekarar ta 1963), wanda aka fi sani da MOB, lauyan Najeriya ne, mai fafutukar kare haƙƙin ɗan Adam, ɗan siyasa kuma memba na majalisar wakilai ta ƙasa ta 7, majalisar dokoki ta ƙasa ta 8 da majalissar ƙasa ta 9[1] a jere yana wakiltar mazaɓar Ekiti ta tsakiya. Jihar Ekiti a majalisar dattawan Najeriya.[2][3]

Michael Opeyemi Bamidele
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

13 ga Yuni, 2023 -
District: Ekiti central
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

11 ga Yuni, 2019 -
Michael Opeyemi Bamidele
District: Ekiti central
Rayuwa
Haihuwa Jahar Ekiti, 29 ga Yuli, 1963 (61 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Jami'ar Obafemi Awolowo
Jami'ar jahar Benin
Kwalejin Baptist ta Legas
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a Lauya da ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa All Progressives Congress

Rayuwar farko

gyara sashe

An haifi Bamidele ne a ranar 29 ga watan Yulin, shekara 1963, a Iyin Ekiti, wani gari a jihar Ekiti, a kudu maso yammacin Najeriya, cikin dangin marigayi Sir Stephen Ogunjuyigbe Bamidele, amma ya yi rayuwarsa ta farko a jihar Legas inda ya halarci makarantar sakandare ta Baptist Academy sannan ya yi jami'ar Obafemi Awolowo. inda ya sami digiri na farko a fannin ilimin addini.[4] Daga baya Bamidele ya halarci Jami'ar Benin inda ya sami digiri na farko a fannin shari'a a shekarar 1990. Bayan kammala karatunsa a Makarantar Shari'a ta Najeriya, an kira shi mashaya a shekarar 1992.[5] Bamidele ya wuce Jami'ar Franklin Pierce inda ya sami digiri na biyu a fannin shari'a kuma an kira shi zuwa Bar New York a cikin watan Janairu, shekarar 1999. Yana ɗaya daga cikin lauyoyin da ake ƙara, ƙarƙashin jagorancin Cif Godwin Olusegun Kolawole Ajayi ga Moshood Abiola kan shari’ar cin amanar ƙasa da aka yi masa.[6]

Rayuwar Siyasa

gyara sashe

A watan Yunin shekarar 1992, ya tsaya takarar ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar mazaɓar Oshodi/Isolo a jihar Legas a ƙarƙashin jam’iyyar Social Democratic Party amma ya sha kaye.[7] Ya yi aiki a matsayin mataimaki na musamman kan harkokin shari’a ga Sanata Bola Tinubu har zuwa watan Nuwambar shekarar 1993, lokacin da Janar Sani Abacha ya ruguza mulkin dimokuraɗiyyar Najeriya.[8] A watan Yulin shekarar 2000, an naɗa shi babban mataimaki na musamman kan harkokin siyasa da gwamnatoci ga gwamnan jihar Legas.[9] Daga baya aka naɗa shi kwamishinan ma’aikatar matasa, wasanni da ci gaban zamantakewa ta jihar Legas a gwamnatin gwamna Bola Tinubu. A watan Afrilun shekarar 2011, an zaɓe shi a matsayin ɗan majalisar wakilai ta ƙasa ta 7 don wakiltar mazaɓar tarayya ta Ekiti ta tsakiya 1. A cikin watan Maris na shekarar 2015, a cikin labarinsa mai suna: “ƙiyayyata ga Asiwaju Bola Tinubu”, ya soki fitowar fim ɗin The Lion of Bourdilion, wani shirin fim da Africa Independent Television ta haska a ranar 1 ga watan Maris, shekarar 2015, da irin rawar da jam’iyyar adawa ta taka. a cikin fitowar fim ɗin mai cike da cece-kuce.[10]

Ofisoshin da suka gabata

gyara sashe
  • MHR (Yuni 2011 zuwa Yuni 2015).[11]
  • Mai girma Kwamishinan Yaɗa Labarai da Dabaru, Jihar Legas (Yuli 2007 zuwa Fabrairu 2011).[12]
  • Mai girma Kwamishinan Matasa, Wasanni da Ci gaban Jama'a, Jihar Legas (Yuli 2003 zuwa Mayu 2007)[13]
  • Mashawarci na musamman ga gwamna kan harkokin siyasa da tsakanin gwamnatoci, jihar Legas (Yuli 2000 zuwa Mayu 2003).[14]

Kyaututtuka da karramawa

gyara sashe

Manazarta

gyara sashe
  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-11. Retrieved 2023-03-11.
  2. https://pmnewsnigeria.com/2019/02/24/opeyemi-bamidele-wins-ekiti-senatorial-seat/
  3. https://web.archive.org/web/20150702013231/http://www.punchng.com/news/bamideles-2014-gov-posters-flood-ekiti/
  4. https://m.thenigerianvoice.com/news/147349/1/ekiti-2014-x-raying-the-village-boy-michael-opeyem.html
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-08-27. Retrieved 2023-03-11.
  6. https://web.archive.org/web/20150702072535/http://sunnewsonline.com/new/why-ekiti-lp-backs-buhariosinbajo-bamidele/
  7. https://allafrica.com/stories/201503161725.html
  8. https://www.vanguardngr.com/category/politics/page/119/
  9. https://web.archive.org/web/20150629034300/http://www.thisdaylive.com/articles/opeyemi-bamidele-returns-from-the-cold/200670/
  10. https://thenationonlineng.net/my-hatred-for-tinubu-by-bamidele/
  11. https://www.nassnig.org/
  12. https://www.nassnig.org/
  13. https://www.nassnig.org/
  14. https://www.nassnig.org/
  15. https://www.nassnig.org/
  16. https://thenationonlineng.net/full-list-2022-national-honours-award-recipients/