John Dungs
Kanar John David Dungs ( Rtd ) (ranar 3 ga watan Fabrairun 1952 – ranar 2 ga watan Mayun 2014) ya riƙe muƙamin shugaban mulkin soja na jihar Delta daga watan Agustan 1996 zuwa watan Agustan 1998 a lokacin mulkin soja na Janar Sani Abacha. Ya kuma taɓa zama shugaban riƙo na soja na jihar Oyo daga shekarar 1994 zuwa 1996.[1][2]
John Dungs | |||
---|---|---|---|
22 ga Augusta, 1996 - 12 ga Augusta, 1998 ← Ibrahim Kefas (en) - Walter Feghabo (mul) → | |||
Rayuwa | |||
Cikakken suna | John David Dungs | ||
Haihuwa | Riyom, 3 ga Faburairu, 1952 | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Mutuwa | Jos, 2 Mayu 2014 | ||
Karatu | |||
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa |
A cikin watan Agustan 1990, Laftanar Kanar Dungs mamba ne na sojojin ƙasa da ƙasa a Laberiya, lokacin da aka kama wani kwale-kwalen da ke ɗauke da bindigogi, inda aka kama ƴan tawaye 27.[3][4][5]
Dungs ya kasance ɗan takara don zama ɗan takarar jam'iyyar People's Democratic Party a zaɓen gwamnan jihar Filato a shekarar 2007.[6]
A cikin shekarar 2012, ya kuma yi takarar kujerar Sanatan Plateau ta Arewa wanda bai yi nasara ba bayan rasuwar Sanata Gyang Dalyop Datong a kan dandalin jam’iyyar Democratic People’s Party ta sha kaye a hannun Sanata Gyang Pwajok na jam’iyyar Peoples Democratic Party.
A cikin watan Afrilun 2009, Dungs ya kasance ɗan takarar da bai yi nasara ba don zama sarkin gargajiya na ƙabilar Berom ( Gbong Gwom Jos ) a Jos.[7]
Bayan tarihin soja da alaƙar siyasarsa, John Dungs ana iya tunawa da shi a matsayin fitaccen kaftin na masana'antu kasancewar shi ne wanda ya kafa kuma babban jami'in Langfield Group Limited wani kamfani na masana'antu da ke da buƙatu iri-iri a sassa daban-daban na tattalin arziƙi. Ya taka rawar gani wajen samar da ƙananan hukumomin Riyom da Jos-East na jihar Filato.
Dungs ya mutu ne a ranar 2 ga watan Mayun 2014 a kan hanyar sa ta zuwa asibiti bayan ya rufta a gidansa da ke Rayfield, Jos. Mutuwarsa ta zo ne a cikin mako guda bayan rasuwar mahaifinsa, Da. Dung Jok, Gwom Rwei (shugaban gundumar) na Riyom bayan doguwar jinya.[8][9]
Manazarta
gyara sashe- ↑ https://web.archive.org/web/20141020084819/http://hfschroeder.com/team.html
- ↑ https://web.archive.org/web/20141020084819/http://hfschroeder.com/team.html
- ↑ https://www.nytimes.com/1990/08/28/world/nigerians-capture-liberian-rebel-gunboat.html?pagewanted=1
- ↑ https://archive.org/details/isbn_9780813340456
- ↑ https://web.archive.org/web/20091023102839/http://www.sunnewsonline.com/webpages/news/national/2009/oct/19/national-19-10-2009-012.htm
- ↑ https://sunnewsonline.com/webpages/news/national/2009/oct/12/national-12-10-2009-017.htm[permanent dead link]
- ↑ https://archive.org/details/isbn_9780813340456
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2014/05/former-delta-military-governor-col-dungs-dies-64/
- ↑ http://pmnewsnigeria.com/2014/05/03/ex-delta-governor-col-dungs-is-dead/