Hope Uzodinma

Gwamnan jihar Imo

Hope Ozodimgba Uzodinma (an haife shi a ranar 12 ga watan Disamba, a shekara ta 1958) ɗan siyasan Najeriya ne wanda ke riƙe da muƙamin gwamnan jihar Imo.[1] [2] [3]A ranar 14 ga watan Janairun shekarar 2020, Kotun Koli a Najeriya ta bayyana Hope Uzodinma na jam'iyyar APC a matsayin wanda ya lashe zaɓen gwamnan jihar Imo na shekarar 2019 inda ta soke zaɓen Emeka Ihedioha.[4]

Hope Uzodinma
Gwamnan jahar imo

15 ga Janairu, 2020 -
Chukwuemeka Ihedioha
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

ga Yuni, 2015 - ga Yuni, 2019
District: Imo West
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

ga Yuni, 2011 - 4 ga Yuni, 2015
District: Imo West
Rayuwa
Cikakken suna Hope Odidika Uzodimma
Haihuwa Omuma town (en) Fassara, 12 Disamba 1958 (65 shekaru)
ƙasa Najeriya
Ƙabila Tarihin Mutanen Ibo
Harshen uwa Harshen Ibo
Karatu
Makaranta Federal University of Technology Owerri (en) Fassara
Washington University in St. Louis (en) Fassara
Matakin karatu Digiri
Harsuna Turanci
Harshen Ibo
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party
All Progressives Congress

Asali gyara sashe

An haifi Hope Uzodinma ne a ranar 12 ga watan Disamba a shekara ta 1958 a Omuma ga dangin Katolika na Igbo; mahaifinsa Cif Michael Uzodinma ya riƙe sarautar Igwe na Ozuh Omuma kuma mahaifiyarsa ita ce Ezinne Rose Uzodinma (née Nneoha). Ɗan uwa ne ga dangin Okoro na Etiti-omuma.[5] Uzodinma mai kishin Katolika ne, kuma yana auren Chioma Uzodinma da ‘ya’ya bakwai.


Har zuwa karatunsa na sakandare, ya tsaya a aji na biyu, kuma ya yi iƙirarin cewa ya yi Diploma a fannin fasahar sarrafa ruwa, da Higher Diploma a fanni guda, a Jami’ar Fasaha ta Tarayya ta Owerri . Ya kuma yi iƙirarin cewa yana da digirin farko a fannin Nazarin Ƙasa da Ƙasa da Diflomasiya daga Jami’ar Washington da ke St. Louis . Kafin shigarsa siyasa, Uzodinma ɗan kasuwa ne mai ɗimbin sha’awar kasuwanci.[6]

Farkon sana'ar siyasa gyara sashe

Hope Uzodinma ya fara harkar siyasa ne a lokacin jamhuriya ta biyu ta Najeriya, inda ya koma jam'iyyar NPN mai mulki, inda a shekarar 1983 ya zama shugaban matasan jihar Imo . A cikin shekarun 1990, tare da kawo ƙarshen sauya sheƙa zuwa jamhuriyar Najeriya ta Uku, Uzodinma ya yi fice a matsayin ɗan jam'iyyar United Nigeria Congress Party .

A shekarar 1999 ne, bayan komawar mulkin dimokuraɗiyya, Uzodinma ya koma jam’iyyar People’s Democratic Party (PDP), inda ya yi aiki a matsayin mamba na jam’iyyar ta ƙasa, kwamitin zartarwa na ƙasa da kuma kwamitin amintattu, a lokuta daban-daban tsakanin shekarar 1999 zuwa 2017. A matsayinsa na shugaban jam’iyyar a jihar Imo, Uzodinma ya kasance makusancin gwamna Achike Udenwa har zuwa ƙarshen shekarar 2002, inda kafin zaɓen watan Afrilun shekarar 2003 ya sauya sheƙa zuwa jam’iyyar Alliance for Democracy (AD), inda ya zama ɗan takarar jam’iyyar a zaɓen gwamnan jihar Imo. . Bayan ya sha kaye a hannun Udenwa, ya koma PDP a watan Fabrairun shekarar 2004.[7] Daga baya ya tsaya takarar gwamnan PDP a watan Disamba a shekara ta 2006, inda ya zo na biyu bayan Sanata Ifeanyi Araraume.[8] A shekarar a shekara ta 2011, bayan Gwamna mai ci Ikedi Ohakim ya koma PDP, Uzodinma ya amince masa ya sake tsayawa takarar gwamnan jihar Imo a karo na biyu,[9] ya fifita shi a kan Rochas Okorocha wanda daga baya ya yi nasara.

A watan Janairun shekarar 2011, Uzodinma ya lashe zaɓen fidda gwani na Sanatan PDP na yankin Imo West, inda ya samu ƙuri’u 2,147, yayin da Sanata mai ci Osita Izunaso ya zo na biyu da ƙuri’u 891. Daga baya ne dai hukuncin wata babbar kotun tarayya ta kore Uzodinma saboda ba a wanke shi daga kwamitin zaɓe na PDP ƙarƙashin jagorancin Nwafor-orizu ba. A watan Maris ɗin shekarar 2011, wata kotun ɗaukaka ƙara ta bayar da umarnin yanke hukuncin kisa a lokacin da ake yanke hukunci, inda aka bar Uzodinma ya yi yaƙin neman zaɓe. A ranar 5 ga watan Afrilu a shekara ta 2011 Kotun ɗaukaka ƙara ta amince da hukuncin da babbar kotun tarayya ta yanke, Uzodinma ya ɗaukaka ƙara kan wannan hukunci a Kotun Ƙoli . A zaɓen Afrilun shekarar 2011, Uzodinma ya samu ƙuri’u 85,042, inda tsohon Gwamna Achike Udenwa na jam’iyyar ACN ya samu ƙuri’u 64,228 sai kuma Rajis Okpalan Benedicta na jam’iyyar All Progressives Grand Alliance da ƙuri’u 57,110. A watan Mayun shekarar 2011, Kotun Ƙoli ta soke hukuncin da aka yanke a baya tare da bayyana cewa Uzodinma ne ɗan takara mai inganci don haka an zaɓe shi.

Majalisar Dattawa (2011-2019) gyara sashe

A ranar 29 ga watan Mayun shekarar 2011 ne aka rantsar da Hope Uzodinma a matsayin Sanatan Tarayyar Najeriya, mai wakiltar jihar Imo (West Senatorial District). An sake zaɓe shi a karo na biyu a majalisar dattawa a lokacin zaɓen shekarar 2015 . A shekarar 2018 ya fice daga jam’iyyar PDP ya koma jam’iyyar APC mai mulki domin ya tsaya takarar gwamnan jihar Imo a zaɓen shekarar 2019 mai zuwa .

Gwamnan jihar Imo gyara sashe

A watan Maris ɗin shekarar 2019 ne hukumar zaɓe mai zaman kanta da ke zama a Imo ta sanar da sakamakon zaɓen gwamnan jihar Imo: Emeka Ihedioha na jam'iyyar PDP wanda ya yi nasara da ƙuri'u 273,404, Uche Nwosu na jam'iyyar Action Alliance da ƙuri'u 190,364, Ifeanyi Ararume na jam'iyyar All Progressives Grand Alliance tare da ƙuri'u 114,676; Sai Uzodinma a matsayi na huɗu da ƙuri’u 96,458. Daga baya Uzodinma ya ƙalubalanci nasarar Ihedioha har zuwa kotun ƙoli . A ranar 14 ga Janairu, a shekara ta 2020, Kotun Ƙoli ta bayyana Uzodinma, zaɓaɓɓen gwamnan jihar Imo.[10] [11] Kotun ta ce ba bisa ƙa’ida ba an cire sakamakon zaɓe daga rumfunan zaɓe 388 daga ƙuri’un da aka bai wa Uzodinma da APC a Imo inda ta ƙara da cewa mai shigar da ƙara na farko Uzodinma ne ke da rinjayen ƙuri’un da aka kaɗa.[12]

A ranar 15 ga watan Janairun shekarar 2020 ne aka rantsar da shi da Placid Njoku a matsayin gwamnan jihar Imo da mataimakin gwamnan jihar Imo a jawabinsa na farko, ya umurci akawuntan jihar da ya samar da cikakken matsayin jihar daga watan Mayun shekarar 2010 zuwa Janairun 2020, ya kuma umarci sakatarorin dindindin na dukkan ma'aikatun jihar da su gabatar da matsayin duk kwangilolin da aka bayar, tare da dakatar da biyan duk wasu kwangilolin da ke gudana.[13]

Gwamnatin Uzodinma ta ga ɓarkewar rikicin Orlu da kuma farmakin da sojojin Najeriya suka yi domin kawar da masu fafutukar neman kafa ƙasar Biafra.

Cin hanci da rashawa gyara sashe

A ranar 11 ga watan Nuwamba a shekara ta 2018, kwamitin bincike na musamman ya kama Uzodinma saboda gazawar ɗaya daga cikin kamfanoninsa wajen aiwatar da kwangilar dalar Amurka miliyan 12 na lalata tashar Calabar. [14] Daga baya Uzodinma ya musanta cewa an taɓa kama shi, yana mai cewa yunƙuri ne na hana yaƙin neman zaɓensa na gwamna.

Laƙabi gyara sashe

Ya sami laƙabin bikin Onwa-Netiri Oha na Omuma a ƙaramar hukumar Oru ta Gabas ta jihar Imo.

Duba kuma gyara sashe

  • Jerin Gwamnonin Jihar Imo

Manazarta gyara sashe

  1. https://www.channelstv.com/2020/01/15/breaking-hope-uzodinma-sworn-in-as-imo-state-governor/amp/
  2. https://punchng.com/uzodinma-distributes-2700-smartphones-cars-to-imo-youths/
  3. https://thenationonlineng.net/just-in-opposition-disgruntled-politicians-behind-insecurity-uzodinma/amp/
  4. https://punchng.com/breaking-supreme-court-voids-ihediohas-election-declares-apc-uzodinma-imo-governor/
  5. https://web.archive.org/web/20041215062907/http://www.thisdayonline.com/archive/2001/08/05/20010805cov02.html
  6. https://dailytrust.com/9-things-you-should-know-about-new-imo-governor-elect-hope-uzodimma.html[permanent dead link]
  7. http://news.biafranigeriaworld.com/archive/2004/feb/26/049.html
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-04-07. Retrieved 2022-06-28.
  9. https://web.archive.org/web/20110830232820/http://thenewsafrica.com/2010/11/15/imo-coalition-of-political-parties-endorses-ohakim-for-2011/
  10. https://saharareporters.com/2020/01/14/breaking-supreme-court-sacks-ihedioha-imo-governor-declares-hope-uzodinma-winner
  11. https://www.premiumtimesng.com/news/headlines/372652-why-supreme-court-sacked-ihedioha-declared-apcs-uzodinma-winner-in-imo.html
  12. https://www.premiumtimesng.com/regional/ssouth-east/374161-download-supreme-court-judgement-that-gave-apcs-uzodinma-victory-in-imo.html
  13. https://punchng.com/uzodinma-orders-probe-of-ohakim-okorocha-ihedioha/
  14. https://www.pulse.ng/news/local/apcs-imo-governorship-candidate-hope-uzodinma-arrested-in-abuja/n2hd4l8