Kadri Obafemi Hamzat (An haife shi 19 ga watan Satumban 1964) ɗan siyasar Najeriya ne wanda ya zama mataimakin gwamnan jihar Legas tun 2019.[1]

Femi Hamzat
Deputy Governor of Lagos State (en) Fassara

29 Mayu 2019 -
Oluranti Adebule
Rayuwa
Haihuwa Lagos,, 19 Satumba 1964 (60 shekaru)
ƙasa Najeriya
Harshen uwa Yarbanci
Karatu
Makaranta Jami'ar Ibadan
Harsuna Turanci
Yarbanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da injiniya
Imani
Jam'iyar siyasa All Progressives Congress
Femi Hamzat

An haife shi a Legas a cikin dangin Late Oba Mufutau Olatunji Hamzat da Late Alhaja Kehinde Hamzat daga Iga Egbe dake Jihar Legas. Mahaifinsa, Marigayi Oba Mufutau Olatunji Hamzat ya taɓa zama ɗan majalisar dokokin jihar Legas kuma kwamishinan sufuri a jihar daga 1979 zuwa 1983 kafin ya zama mataimakin shugaba (South West) na Alliance for Democracy (AD) a lokacin).[2] Ya zama shugaban majalisar dattawan Legas ta yamma na jam'iyyar Action Congress kuma ya zama sarki ta hanyar zuriyarsa ta sarautar uwa.

An haifi Hamzat a ranar 19 ga watan Satumban 1964 a Legas, Najeriya,[3] a cikin dangin marigayi Oba Mufutau Olatunji Hamzat da marigayi Alhaja Kehinde Hamzat wanda ya fito daga Iga Egbe, jihar Legas. Mahaifinsa, marigayi Oba Mufutau Olatunji Hamzat ya taɓa zama ɗan majalisar dokokin jihar Legas kuma kwamishinan sufuri a jihar daga 1979 zuwa 1983[4] kafin ya zama mataimakin shugaba (South West) na lokacin Alliance for Democracy (AD). Olatunji Hamzat ya zama shugaban gundumar Legas ta Yamma na Sanata na Action Congress[5] kuma ya zama sarki[6] ta hanyar zuriyarsa ta sarautar uwa.

 
Femi Hamzat

Ya yi karatun firamare a Odu-Abore Memorial Primary School, Mushin, Jihar Legas, Najeriya[3] sannan ya yi karatunsa na sakandare a Olivet Baptist High School, Jihar Oyo, a yankin Kudu maso yammacin Najeriya.[3] Ya kammala karatunsa na digiri a Jami’ar Ibadan a shekarar 1986 inda ya yi digiri a fannin Agricultural engineering a shekarar 1986 sannan ya yi digiri na biyu a fannin Agricultural engineering a shekarar 1988. A shekarar 1992, ya sami digirin digirgir a fannin Injiniya Tsarin Tsari a Jami'ar Cranfield dake Ingila[ana buƙatar hujja]

Ya yi aiki a RTP Consulting Services, Jami'ar Columbia, Merrill Lynch Inc, Morgan Stanley da Oando Plc. A Oando Plc, ya yi aiki a matsayin Babban Jami'in Watsa Labarai da Shugaban Rukunin IT Strategist.[3]

Farkon sana'ar siyasa

gyara sashe

A watan Agustan 2005, Dr. Hamzat ya zama Kwamishinan Kimiyya da Fasaha a zamanin Asiwaju Bola Ahmed Tinubu. Ya ci gaba da riƙe muƙamin sa lokacin da Gwamna Babatunde Fashola ya karɓi mulki a shekarar 2007.[ana buƙatar hujja]

A lokacin da Dr. Hamzat yake riƙe da muƙamin kwamishinan kimiya da fasaha ne ya tilasta amfani da fasahar zamani a ma’aikatun jihar, wanda hakan ya canza fuskar bayanai da adana bayanai a Legas, tare da kawar da ɗabi’ar ma’aikatan bogi.[7][8] Ofishin ya ci gaba da tafiya ba tare da kwamishina ba a cikin shekaru huɗu na farko na Fashola (bayan naɗin Rauf Aregbesola), tare da mai ba da shawara na musamman.

A yayin aiwatar da aikin nasa, ma’aikatar Dr. Hamzat ya kammala wasu muhimman ayyuka na jihar Legas a zamanin babban birni.[9][10][11][12]

Daga baya muƙamai da zaɓen mataimakin gwamna

gyara sashe

An naɗa Hamzat a matsayin mai ba da shawara na musamman kan ayyuka ga mai girma ministan ayyuka, wutar lantarki da gidaje, Mista Babatunde Fashola a shekarar 2015. A watan Satumban 2018, ya yi murabus daga wannan muƙamin domin tsayawa takara a zaɓen gwamnan jihar Legas.

 
Femi Hamzat

Bayan an daɗe ana fafatawa a zaɓen fidda gwani, Dakta Hamzat ya fito a matsayin abokin takarar Babajide Sanwo-Olu wanda ya ajiye muƙaminsa a lokacin zaɓen fidda gwani.[13][14] A ƙarshe Sanwo-Olu zai zama zaɓaɓɓen ɗan takarar jam’iyyar, sannan ya zama zaɓaɓɓen Gwamna. Dukkan mutanen biyu sun gudanar da yaƙin neman zaɓe tare a sassa daban-daban na jihar.[15] A ranar 10 ga watan Maris 2019, bayan zaɓen, hukumar zaɓe mai zaman kanta ta naɗa Dr. Hamzat a matsayin mataimakin zaɓaɓɓen gwamnan jihar Legas tare da gabatar da takardar shaidar cin zaɓe.[16]

Mahimman nasarori da kyaututtuka

gyara sashe

Gwarzon Jahar Legas na shekarar 2013

gyara sashe

Dr. Hamzat ya zama wanda ya lashe kyautar gwarzon ɗan jihar Legas karo na biyar a watan Satumban 2013. Archived Gwarzon Ɗan Jahar Legas Archived 2013-12-27 at the Wayback Machine [17][18]

Duba kuma

gyara sashe
  • Jerin mutanen Yarbawa

Manazarta

gyara sashe
  1. https://thenationonlineng.net/ampion-microsoft-support-200-smes/
  2. https://www.thisdaylive.com/index.php/2019/09/22/obafemi-hamzat-at-54/
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 https://deputygovernor.lagosstate.gov.ng/
  4. https://www.vanguardngr.com/2012/10/light-rail-our-plan-to-move-lagosians-around-with-ease-by-2014/
  5. https://www.thenationonlineng.net/2011/index.php/news-update/41759-lagos-acn-elders-ask-tinubu-to-aspire-to-presidency.html
  6. https://www.thenationonlineng.net/2011/index.php/news/26902-%E2%80%A6-assures-on-security-of-lives.html
  7. https://www.itrealms.com.ng/2007/11/ict-is-differentiating-factor-obafemi.html?m=1
  8. https://www.vanguardngr.com/2011/07/fashola-swears-in-commissioners/
  9. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2013-12-27. Retrieved 2023-03-14.
  10. https://dailyindependentnig.com/
  11. https://www.informationng.com/2013/07/lagos-builds-ultra-modern-300-seater-bus-stop-in-obalende-jetty-in-ikoyi-%E2%80%A2projects-get-october-completion-date.html
  12. https://businessnews.com.ng/2013/05/20/lagos-commences-work-on-fourth-mainland-bridge/
  13. https://punchng.com/breaking-hamzat-steps-down-for-sanwo-olu/
  14. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-14. Retrieved 2023-03-14.
  15. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-05-28. Retrieved 2023-03-14.
  16. https://punchng.com/inec-issues-sanwo-olu-hamzat-certificates-of-return/
  17. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2013-12-27. Retrieved 2023-03-14.
  18. https://guardian.ng/news/metro-news/132511-hamzat-emerges-2013-lagos-man-of-the-year[permanent dead link]