Bollywood, Hollywood ɗin Indiya ce wacce take yin finafinai cikin harshen Hindi, babbar masana'antar fim ce a Indiya.[1]

Bollywood

Bayanai
Iri film genre (en) Fassara da cinema by country or region (en) Fassara
Harshen amfani Harshen Hindu, Urdu da Indiyanci
Mulki
Hedkwata Mumbai

Ana amfani da kalmar sau da yawa don bayyana fina-finan Indiya gaba ɗaya, amma mafi mahimmanci tana nufin fina-finai na yaren Hindi kawai.  Kalmar Bollywood ta haɗu da Bombay (inda ake yin yawancin fina-finan Hindi) da Hollywood (inda ake yin yawancin fina-finan Amurka).

Fitattun Jarumawa Bollywood guda goma sune. Karanta Archived 2023-01-18 at the Wayback Machine Archived 2023-01-18 a kan Wayback Machine

Bollywood tana yin fina-finai da yawa a kowace shekara. Fina-finan Bollywood da yawa ana kiransu da Masala. A Hindi, Masala na nufin yaji. Wadannan fina-finai yawanci suna da matakan motsin rai, waƙoƙi, ramuwar gayya da bambance-bambance tsakanin masu arziki da matalauta a cikinsu.

Harsunan da ake amfani da su a fina-finan Bollywood

gyara sashe

Mafi akasari ana yin finafinan Bollywood a cikin harsunan Hindi da Urdu. Wasu kuma a harshen Marathi, wanda shine babban harshen kuma harshen gwamnatin jihar of Maharashtra, inda Bollywood yake. Wasu a Turanci English.[2] Da kwai kuma poetic wasu kalmomi na Urdu.

Yawan tattaunawa da waƙoƙi a cikin Ingilishi ya ƙaru kwanan nan. Akwai fina-finai a yanzu inda sassan tattaunawar ke cikin Turanci. Haka kuma ana samun karuwar fina-finan da ke cikin Turanci. Wasu fina-finai kuma ana yin su da yare fiye da ɗaya. Ana yin wannan ko dai tare da juzu'i, ko ta amfani da waƙoƙin sauti da yawa.

Yaya fina-finan Bollywood suke

gyara sashe

Gabaɗaya, fina-finan Bollywood kamar mawaƙa ne. Masu sauraro suna tsammanin jin kiɗa. Yawancin lokaci akwai lambobin waƙoƙi-da raye-raye a matsayin ɓangaren rubutun. Sau da yawa, nasarar fim ɗin ya dogara da ingancin waɗannan lambobin kiɗan.[2] Sau da yawa, ana fitar da waƙar fim kafin fim ɗin. Yana taimakawa wajen sa masu sauraro girma

Kyakkyawan mai nishadantarwa gabaɗaya ana kiranta da paisa vasool.  Wannan yana nufin ƙimar kuɗi.  Wakoki da raye-raye, triangles na soyayya, wasan ban dariya da ban sha'awa duk sun haɗu.  Irin wadannan fina-finai ana kiransu da fina-finan masala, bayan kalmar Hindustani na cakuda kayan yaji, wato masala.  Kamar masala, waɗannan fina-finai sun haɗu da abubuwa da yawa.[3]

Fina-finan Bollywood sun fi tsayi fiye da na Hollywood. Fim ɗin Bollywood na yau da kullun yana ɗaukar kimanin awanni 3. Fina-finan Bollywood fim ne da aka yi wa talakawa. Sauran fina-finan Indiya ana yin su ne a ciki ko wajen al'adar Bollywood. Wani lokaci suna ƙoƙarin saita matsayi mafi girma. Sau da yawa sukan yi hasarar fita a ofishin akwatin zuwa fina-finai tare da ƙarin jan hankali.

Shirye-shiryen Bollywood yawanci melodramatic ne.  Sau da yawa sukan yi amfani da ra'ayoyin gama gari irin su masoyan taurari da iyayen fusata, soyayyar triangles, alaƙar iyali, sadaukarwa, ƴan siyasa masu cin hanci da rashawa, masu garkuwa da mutane, miyagu maƙarƙashiya, ƴan iska mai zuciyar zinari, dangi da ƴan uwan ​​da aka daɗe da rasa rayukansu da kaddara, koma baya mai ban mamaki.  na arziki, da kuma dace daidaituwa.

Wakokin Bollywood ana kiransu da wakokin fina-finan Hindi ko kuma wakokin fim. Yawancin fina-finan suna da wakoki a cikinsu. Waƙoƙin Bollywood tare da raye-raye wani yanki ne na silima na Hindi. Suna ba wa waɗannan fina-finai shahararriyar sha'awarsu, ƙimar al'adu da mahallinsu. Mawakan sake kunnawa suna rera waƙoƙin da ƴan wasan kwaikwayo da ƴan wasan kwaikwayo ke haɗa baki akan allo..

Ƙalubale

gyara sashe

Hanyoyin yin abubuwa na Bollywood suna canzawa, duk da haka. Babban ƴan ƙasar Indiya a cikin ƙasashen masu magana da Ingilishi, da kuma ƙara tasirin ƙasashen yamma a gida, sun matsar da fina-finan Bollywood kusa da fina-finan da ake yi a Hollywood. Kiss a cikin fina-finai yanzu an yarda. Makirci yakan nuna mutanen yammacin yammacin duniya suna saduwa da raye-raye a discos maimakon shirya aures.

Mawallafin fina-finai Lata Khubchandani ta rubuta cewa, "Fina-finanmu na farko ... (suna da) nau'in jima'i na jima'i da kuma sumba a cikin su. Abin mamaki, bayan samun 'yancin kai ne hukumar tace fina-finai ta kasance kuma haka ma duk tsauraran matakan." A shekara ta 2001 kashi biyar cikin 100 na fina-finan Indiya an nuna su a Burtaniya wanda ke da 'yan tsirarun Indiyawa.

Fitowar kafofin watsa labarai masu yawo da dandamali na OTT ya rushe masana'antar Bollywood ma.  Tare da COVID-19 da ke shafar masana'antar nishaɗi a duk duniya, an mayar da hankali a cikin 'yan shekarun nan daga fina-finai zuwa jerin gidan yanar gizo.  An samar da jerin manyan gidajen yanar gizo masu nasara a Bollywood kuma gabaɗaya yanayin yana canzawa daga fina-finai na kiɗa zuwa nau'o'i daban-daban.  Wannan kuma ya haifar da yanayin yin aiki a Bollywood, wanda a yanzu yawancin matasa 'yan wasan kwaikwayo ke ɗauka.[2].

Manazarta

gyara sashe
  1. "Hindi Movies(Bollywood) Releases in 2018". BookMyShow.
  2. Kalita, S. Mitra (2005). Suburban Sahibs: Three Immigrant Families And Their Passage from India to America. Rutgers University Press, p. 134. 08033994793.ABA
  3. Free Reeling, PLAY, Sunday Mid-day, March 11, 2007, Mumbai.MH/MR/WEST/66/2006-08 Khubchandani, Lata. "Memories of another day". mid-day.com.