Bashiru Ademola Raji
Bashiru Ademola Raji, FAAS wani farfesa ne a Najeriya a fannin kimiyyar ƙasa, likitan ilimin ɗan adam, masanin ilimin ƙasa, kwararre akan tasirin muhalli kuma tsohon mataimakin shugaban jami'ar Fountain, Osogbo.[1]
Bashiru Ademola Raji | |||||
---|---|---|---|---|---|
| |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | Offa (Nijeriya), | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Karatu | |||||
Makaranta | Jami'ar Ahmadu Bello | ||||
Harsuna | Turanci | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | geologist (en) , Malami da environmentalist (en) | ||||
Muhimman ayyuka | mataimakin shugaban jami'a |
Shi ne mataimakin shugaban jami'a na biyu. Sha'awar bincikensa shine a fannin binciken ƙasa, tsare-tsaren amfani da ƙasa, kimanta tasirin muhalli na amfani da albarkatun ƙasa da ilimin ilimin kimiyyar halittu, nazarin ƙasa a cikin yanayin yanayin su. Yana magana ne game da Pedogenesis, kimiyya da nazarin hanyoyin da ke haifar da samuwar ƙasa kuma masanin ilimin ƙasa na Rasha Vasily Dokuchaev ya fara bincike.[2]
Shi ne shugaban ƙungiyar kimiyyar ƙasa ta Najeriya.
Babban Ilimi
gyara sasheYa samu digirin farko na Kimiyya da digiri na biyu na Kimiyya a Geology kafin ya sami digiri na uku a fannin kimiyyar ƙasa daga Jami'ar Ahmadu Bello da ke Zariya. Daga baya ya sami takardar shaidar difloma a fannin binciken ƙasa daga Cibiyar Nazarin Aerospace ta Duniya da Kimiyyar Duniya (ITC) a Enschede, Netherlands.
Fage
gyara sasheBashiru Ademola Raji' an haife shi ne a garin Offa, birni ne kuma da ke ƙaramar hukumar da ke cikin Jihar Kwara, a Arewa ta Tsakiyar Najeriya. Ya samu digirin farko na Kimiyya da Digiri na biyu a fannin Geology kafin ya samu digirin digirgir a fannin kimiyyar kasa daga Jami'ar Ahmadu Bello da ke Zariya . Daga baya ya sami digiri na biyu a binciken ƙasa daga Cibiyar Nazarin Aerospace ta Duniya da Kimiyyar Duniya (ITC) a Enschede, Netherlands . ya fara karatunsa ne a Jami’ar Ahmadu Bello inda ya zama Farfesa a fannin kimiyyar ƙasa sannan ya zama shugaban kula da harkokin ɗalibai. Ya yi aiki a matsayin mataimakin shugaban makarantar gaba da digiri na biyu, Faculty of Agriculture daga 2003 - 2005 kafin a naɗa shi a matsayin shugaban kula da harkokin ɗalibai. Kafin wannan, ya kasance shugaban sashen kimiyyar ƙasa, tsangayar aikin gona, da daraktan tsare-tsare da sa ido na jami'ar daga shekarar 2006 zuwa 2008. A shekarar 2003, ya zama ɗan majalisar dattawa na Jami’ar Ahmadu Bello mai wakiltar Hukumar Kula da Harkokin Noma ta Ƙasa ta Ƙasa, inda ya yi aiki na tsawon shekaru biyu. Ya taɓa zama Farfesa mai ziyara a Jami'ar Ilorin inda ya jagoranci sashen kula da albarkatun gandun daji na tsawon shekaru biyu (2013 - 2013). A cikin Disamba 2012, an nada shi a matsayin Mataimakin Shugaban Jami'ar Fountain na biyu. Ya gaji Farfesa Bukoye Oloyede, mataimakin shugaban jami'ar na farko.
Daraja da karramawa
gyara sasheRaji dan ƙungiyar Cibiyar Kimiya ta Afirka, kuma ɗan ƙungiyar Kimiyyar Ƙasa ta Najeriya. Shi ne shugaban ƙungiyar kimiyyar ƙasa ta Najeriya. [3]
Duba kuma
gyara sashe- Jerin sunayen mataimakan shugabannin jami'o'in Najeriya
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-07-11. Retrieved 2023-07-11.
- ↑ https://www.thisdaylive.com/index.php/2022/09/02/prof-egbewole-12-others-shortlisted-for-unilorin-vc
- ↑ https://www.researchgate.net/profile/Bashir-Raji