Augustus Aikhomu
Augustus Akhabue Aikhomu (ranar 20 ga watan Oktoban 1939 – ranar 17 ga watan Agustan 2011) wani Admiral ne a rundunar sojojin ruwan Najeriya, wanda ya taɓa zama mataimakin shugaban ƙasar Najeriya a ƙarƙashin shugaban mulkin soja Janar Ibrahim Babangida daga shekarar 1986 zuwa 1993.[1]
Augustus Aikhomu | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya |
Suna | Augustus |
Shekarun haihuwa | 20 Oktoba 1939 |
Lokacin mutuwa | 17 ga Augusta, 2011 |
Harsuna | Turanci da Pidgin na Najeriya |
Sana'a | ɗan siyasa |
Muƙamin da ya riƙe | mataimakin shugaban ƙasar Najeriya da Chief of Naval Staff (en) |
Ilimi a | Britannia Royal Naval College (en) |
Addini | Kiristanci |
Military or police rank (en) | admiral (en) |
Rayuwar farko
gyara sasheYa fito ne daga Idumebo-Irrua, Jihar Edo,[2] a kudancin Najeriya. A matsayinsa na ɗalibi, Aikhomu ya shafe lokuta daban-daban na farkon rayuwarsa yana karatu a makarantar gwamnati ta Irrua, Kwalejin Fasaha ta Yaba, Kwalejin Sojojin Ruwa na Royal Britannia da ke Dartmouth, Ingila, Long Gunnery Specialist Course, Indiya da Cibiyar Nazarin Siyasa da Dabarun ƙasa, Kuru. Najeriya.[ana buƙatar hujja]
Aikin sojan ruwa
gyara sasheAikhomu ya shiga aikin sojan ruwan Najeriya a ranar 1 ga watan Disamban 1958. Ya shiga Rundunar Sojojin Ruwa a matsayin Koyarwar Artificer tare da shigarwar Series 35 a HMS Fisgard kusa da Torpoint, Gabashin Cornwall a cikin watan Janairun 1959. Ya kasance a Grenville Division a HMS Fisgard kuma da zai kammala horo na watanni 16 Sashe na 1 a ƙarshen watan Afrilun 1960.
Aikhomu shi ne kwamandan, Shore Patrol Craft, kwamanda, NNS Dorina, shugaban sojojin ruwa, hedkwatar sojojin ruwa, babban jami'in sojan ruwa (1983-84), kuma shugaban ma'aikatan ruwa (1984-86).
Mataimakin shugaban ƙasa kuma babban hafsan hafsoshi
gyara sasheAdmiral Augustus ya taɓa zama mataimakin shugaban ƙasar Najeriya a ƙarƙashin mulkin soja Janar Ibrahim Babangida daga shekarar 1986 zuwa 1993.
Daga baya aiki
gyara sasheYa kasance a lokacin shugaban kwamitin amintattu na jam'iyyar All Nigeria Peoples Party, jam'iyyar adawa a ƙasar. Aikhomu ya ba da gudummawa ga Asibitin ƙwararru na Irrua wanda ya ƙware a fannin kula da zazzaɓin lassa.[3] Ya mutu a ranar 17 ga watan Agustan 2011 yana da shekaru 71. Aikhomu ya bar matarsa, Rebecca, da ƴaƴa biyar, Mark, Eheje, Vinitha, Suzanne, da Ebi.
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-04-06. Retrieved 2023-04-06.
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2011/08/nigerians-react-as-admiral-augustus-aikhomu-dies-72/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-10-01. Retrieved 2023-04-06.