Yankin Larabawa
Yankin Larabawa [1] yanki ne a kudu maso yammacin Asiya a mahaɗar Afirka da Asiya . Tana gabas da Habasha da arewacin Somaliya ; kudancin Isra’ila , yankunan Falasdinawa da ake takaddama kansu, da Jordan ; da kuma kudu maso yamma na Iran .
![]() | ||||
---|---|---|---|---|
| ||||
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Yawan mutane | ||||
Faɗi | 77,584,000 (2002) | |||
• Yawan mutane | 24.25 mazaunan/km² | |||
Labarin ƙasa | ||||
Bangare na | Gabas ta tsakiya | |||
Yawan fili | 3,200,000 km² | |||
Wuri a ina ko kusa da wace teku |
Gulf of Aqaba (en) ![]() ![]() ![]() ![]() ![]() ![]() | |||
Wuri mafi tsayi |
Jabal an Nabi Shu'ayb (en) ![]() |
Ruwan da ke kewayen Arabiya sune: a kudu maso yamma da Bahar Maliya da Tekun Aqaba ; a kudu maso gabas Tekun Larabawa ; kuma a arewa maso gabashin Tekun Oman da na Tekun Fasiya .
Larabawa sun haɗa da ƙasashen:
Yankin wani yanki ne na Gabas ta Tsakiya, amma wannan galibi yana nufin yankin Larabawa tare da Levant da Mesopotamia . Kalmar "Arabia" galibi tana nufin Saudiyya kawai.
Ƙasar Saudi Arabiya ta mamaye kusan dukkanin ƙasar Larabawa. Mafi yawan mazauna yankin na larabawa suna rayuwa ne a Saudiyya da Yemen. Arewacin Larabawa na da mahimman rijiyoyin mai . Canjin yanayi da karancin ruwa sun shafi dukkan wannan yankin. [2] Ruwa ya yi ƙaranci saboda adadin mutane ya girma sosai. Mafi yawan koguna ana tatsewa ne a saman hanyoyinsu, wanda ke rage ruwa a can kasan kogunan.
Waje / ilimin ƙasaGyara
Farantin Larabawa ƙaramin farantin tectonic ne a arewaci da gabas. Mafi shaharar yanayin yankin larabawa shine hamada . A kudu maso yamma akwai jerin tsaunuka. Waɗannan suna samun ƙarin ruwan sama fiye da sauran yankin teku.
ManazartaGyara
Shafuka masu alaƙaGyara
- Tarihin larabawa
Sauran yanar gizoGyara
- Arabia harkokin wajen Birtaniyar, Office, 1920