Sunday Marshall Katunɡ
Sunday Marshall Katung (an haife shi 1 ga watan Afrilu shekarar 1961) ɗan siyasan Najeriya ne kuma lauya wanda yanzu haka Sanata ne mai wakiltar Kaduna ta Kudu Sanata tun 2023. Kafin ya zama sanata ɗan majalisa ne a majalisar wakilai ta Najeriya, ya wakilci mazaɓar Jaba/Zangon Kataf a jihar Kaduna.[1]
Sunday Marshall Katunɡ | |||
---|---|---|---|
13 ga Yuni, 2023 - District: Kaduna South | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Jihar Kaduna, 1961 (62/63 shekaru) | ||
Sana'a | |||
Sana'a | Lauya |
Ilimi da rayuwar sa
gyara sasheAn haifi Katung a ranar 1 ga watan Afrilu a shekarar 1961, a Madakiya, tsohuwar yankin Arewa ( a yanzu a karamar hukumar Zangon Kataf a kudancin jihar Kaduna ), Najeriya. Ya halarci Kwalejin Kufena, Wusasa Zariya daga 1975 zuwa 1980; Daga nan sai ya wuce Kwalejin Arts & Science, Zariya, daga 1980 zuwa 1982. Daga baya ya halarci Jami'ar Legas, Akoka, daga 1982 zuwa 1986 da Makarantar Shari'a ta Najeriya, Victoria Island, Legas daga 1986 zuwa 1987. Ya samu takardar shaidar kammala Diploma a fannin Gudanarwa (PGDM) a shekarar 2000 da kuma digiri na biyu a fannin harkokin kasuwanci (MBA) daga Jami’ar Ahmadu Bello da ke Zariya a shekarar 2005. Sannan ya samu takardar shedar Difloma a fannin Shari'a a Cibiyar Nazarin Shari'a da ke Akoka, Legas. Daga cikin kwasa-kwasan da ya halarta akwai kwas a kan: Sake fasalin kasuwanci a Cibiyar Shari'a ta Duniya, dake Washington DC, Amurka; Bayan mallaka - Gudanar da Kalubale a cikin wannan cibiyar; Sakatarorin Kamfanin da Koyarwar Mai Ba da Shawarar Shari'a ta Kamfanin a Makarantar Gudanarwa, London, UK ; Taron karawa juna sani na kasa kan Dokar Kamfani da Ayyuka da Gudanar da Kamfanoni ta AMIT Consultancy Services LTD; Tattaunawar Kwangiloli na Ƙasashen Duniya ta POTOMAC WORKSHOPS; Abubuwan Shari'a da Kudi na Tsarin Fansho da Gudanar da Amincewa ta ''Lord SALISBURY CHAMBERS AND LIBRARY''. Tun daga shekarar 2018, yana karatun digiri na uku a Jami'ar Ahmadu Bello, Zaria.
Aiki
gyara sasheKatung yayi aiki kamar haka:
- Kwamishinan Albarkatun Ruwa; da kuma harkokin kuɗi, a jihar Kaduna. ( daga watan Yulin 2010 - Mayu 2011).
- Ya yi aiki a matsayin Sakataren Kamfani/Mai Ba da Shawarar Shari’a ga Kamfanin Reinsurance na Najeriya.
- Tun daga shekarar 2020, lauyan Kotun Koli ta Najeriya.
Siyasa
gyara sasheKujerar majalisar wakilai ta Najeriya
gyara sasheKatung ya tsaya takara a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar PDP a shekarar 2015 kuma ya zama ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar mazaɓar Jaba/Zangon Kataf na jihar Kaduna.
Takarar mataimakin Gwamnan Kaduna
gyara sasheA shekarar 2018, ya zama mataimakin ɗan takarar gwamna na jam’iyyar PDP a jihar Kaduna, Hon. Isah Ashiru.
Zamansa Sanata
gyara sasheA watan Mayun 2022, Katung ya samu ƙuri'u 112 daga cikin jimillar ƙuri'u 269 inda ya doke Sanata mai ci, Danjuma Laah, wanda ya samu ƙuri'u 74 a zaɓen fidda gwani na jam'iyyar PDP.
A ranar 25 ga Fabrairun 2023, a zaɓen ƴan majalisar dattawa, Katung ya samu kuri'u 138,246, inda ya doke abokin hamayyarsa Michael Auta wanda ya samu kuri'u 101,479. Don haka, ya maye gurbin wanda zai wakilci gundumar Sanatan Kaduna ta Kudu.
Rayuwar cikin gidansa
gyara sasheKatung ya auri ƴar Najeriya kuma ƴar British kansila Abigail Marshall Katung, wacce a watan Janairu 2024 ita ce magajin garin Leeds. Sun haifa ƴaƴa biyu tagwaye ƴan shekara 19.
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Kaduna Guber: As PDP Settles For Ashiru/Katung Ticket". Leadership.ng. 19 October 2018. Retrieved 22 April 2021.