Harshen Portuguese
Portuguese (português ko, a cikakke, língua portuguesa) yaren Romance na yamma na dangin harshen Indo-European, wanda ya samo asali daga yankin Iberian na Turai. Harshen hukuma ne na Portugal, Brazil, Cape Verde, Angola, Mozambique, Guinea-Bissau da São Tomé and Principe, yayin da yake da matsayin haɗin gwiwar harshe a Gabashin Timor, Equatorial Guinea, da Macau. Ana kiran mai magana da Fotigal ko al'umma da "Lusophone" ( lusófono). Sakamakon fadadawa a lokacin mulkin mallaka, ana samun kasancewar al'adun masu magana da Portuguese a duk duniya. Fotigal wani ɓangare ne na ƙungiyar Ibero-Romance waɗanda suka samo asali daga yaruka da yawa na Vulgar Latin a cikin Masarautar Galicia da Lardin Portugal, kuma ta adana wasu lamurra na Celtic a cikin ƙamus.
Harshen Portuguese | |
---|---|
português — português | |
'Yan asalin magana |
harshen asali: 221,000,000 (2019) harshen asali: 254,300,000 (2019) harshen asali: 202,225,450 (2012) second language (en) : 6,300,000 (2012) |
| |
Portuguese alphabet (en) da Baƙaƙen boko | |
Lamban rijistar harshe | |
ISO 639-1 |
pt |
ISO 639-2 |
por |
ISO 639-3 |
por |
Glottolog |
port1283 [1] |
Tare da kusan masu magana da harshen miliyan 250 da masu magana da L2 miliyan 24 (harshe na biyu), Portuguese tana da kusan jimlar masu magana miliyan 274. Yawancin lokaci ana jera shi azaman harshe na shida-mafi wanda a kafi yawan magana, da yaren a turai na uku mafi yawan magana a duniya cikin sharuddan masu magana da asali da kuma yaren Romance na biyu mafi yawan magana a duniya, wanda ya zarce Spanish. Kasancewa yaren da aka fi magana da shi a Kudancin Amurka da duk Kudancin, kuma shine yaren da aka fi magana da shi na biyu, bayan Sipaniya, a cikin Latin Amurka, ɗaya daga cikin harsuna 10 da aka fi magana a ciki. Afirka, da kuma harshen hukuma na Tarayyar Turai, Mercosur, Ƙungiyar Ƙasashen Amirka, Ƙungiyar Tattalin Arziki ta Yammacin Afirka, Ƙungiyar Tarayyar Afirka, da Ƙungiyar Ƙasashen Harshen Portuguese, ƙungiyar kasa da kasa da ta ƙunshi dukkanin Kasashen Lusophone na duniya a hukumance. A cikin shekarar 1997, cikakken binciken ilimi ya zaɓi Portuguese a matsayin ɗayan harsuna 10 mafi tasiri a duniya. [2] [3]
Manazarta
gyara sashe- ↑ Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Portuguese". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
- ↑ "The World's 10 most influential languages", George Werber, 1997, Language Today, retrieved on scribd.com "...includes besides many other languages, Bengali, English, French, German, Hindi/Urdu, Italian, Marathi, Panjabi, Persian, Brazilian (Portuguese), Russian, the Scandinavian languages, and Spanish."
- ↑ Bernard Comrie, Encarta Encyclopedia (1998); George Weber, "Top Languages: The World's 10 Most Influential Languages" Archived 2011-09-27 at the Wayback Machine, Language Today (Vol. 2, December 1997).