Harshen Uwa
Harshen farko ( L1 ), yaren asali, harshen asali, ko harshen uwa shine yaren farko da mutum ya fara magana da shi tun daga haihuwa ko a cikin mawuyacin lokaci ne. A wasu ƙasashe, kalmar yaren asali ko yaren uwa yana nufin yaren ƙabilar mutum maimakon ainihin harshen farko na mutum. Gabaɗaya, don bayyana wani harshe a matsayin harshen uwa, dole ne mutum ya kasance yana da cikakkiyar ƙwarewar gaske a cikin wannan yaren zai iya magana dashi ba tare da wata in-ina ba.
harshen asali | |
---|---|
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | harshe da first language acquisition (en) |
Ta biyo baya | second language (en) |
Karatun ta | sociolinguistics (en) |
Hannun riga da | foreign language (en) |
Harshen farko na yaro wani yanki ne da ya keɓanci mutum, zamantakewa da al'adu. [1] Wani tasiri na harshen uwa shi ne yana kawo tunani da koyo na ingantaccen tsarin zamantakewa na aiki da magana.[ ][2] Bincike ya nuna cewa wanda ba ɗan asalin yare ba zai iya haɓaka iya magana a cikin harshe da aka yi niyya bayan kimanin shekaru biyu, zai iya ɗaukar tsakanin shekaru biyar zuwa bakwai don yaron ya kasance a kan matakin aiki ɗaya kamar nasu. takwarorinsu masu magana na asali. [3]
A ranar 17 ga watan Nuwamba shekarar 1999, UNESCO ta ware ranar 21 ga Fabrairun kowace shekara a matsayin ranar Harshen uwa ta duniya.
- ↑ "Terri Hirst: The Importance of Maintaining a Childs First Language". bisnet.or.id. Archived from the original on 12 March 2016. Retrieved 13 July 2010.
- ↑ Boroditsky, Lera (2001). "Does language shape thought?: Mandarin and English speakers' conceptions of time" (PDF). Cognitive Psychology. 43 (1): 1–22. doi:10.1006/cogp.2001.0748. PMID 11487292. S2CID 5838599. Archived from the original (PDF) on 10 May 2013. Retrieved 17 September 2013.
- ↑ "IRIS | Page 5: Language Acquisition". iris.peabody.vanderbilt.edu. Archived from the original on 20 September 2022. Retrieved 20 September 2022.