Kehinde Lijadu (22 Oktoba 1948 - 9 Nuwamba 2019) da Taiwo Lijadu (an haife su 22 Oktoba 1948) sun kasance tagwaye iri ɗaya daga Najeriya waɗanda suka yi wasa a matsayin Sisters Lijadu tun daga tsakiyar 1960s zuwa 1980s.[1] Sun sami nasara a Najeriya, kuma sun sami mafi ƙarancin nasara a Amurka da Turai . An bayyana shi azaman sigar Afirka ta Yamma na Sisters Sisters waɗanda suka haɗa sautin Afrobeat tare da jazz da disco, sun yi ritaya daga fagen kiɗan a ƙarshen 1980s, suna yin gyare-gyare da yin fage a cikin 2010s har zuwa mutuwar Kehinde a 2019. Sun kasance 'yan uwan fitaccen mawakin Najeriya Fela Kuti.[2]

Lijadu Sisters
musical group (en) Fassara da identical twins (en) Fassara
Bayanai
Farawa 1965
Shekarun haihuwa 22 Oktoba 1948
Wurin haihuwa Jahar Ibadan
Harsuna Turanci da Yarbanci
Sana'a singer-songwriter (en) Fassara
Work period (start) (en) Fassara 1965
Nau'in jazz (en) Fassara
Lakabin rikodin Knitting Factory Records (en) Fassara
Shafin yanar gizo thelijadusisters.com

Tagwayen sun taso ne a birnin Ibadan na Najeriya, kuma wasu mawakan fasaha da suka hada da Aretha Franklin, Victor Olaiya da Miriam Makeba sun yi musu kwarin gwuiwa ta waka.[3] Sun sami jagora daga furodusan kiɗa Lemmy Jackson wanda aka yaba da taimaka musu da nasarorin farko.[4] Waƙarsu ta haɗa da Jazz, Afrobeat, Reggae da Waka . Wani lokaci suna rera waƙa da Ingilishi da wasu lokuta a cikin harsunan Afirka. An shirya ɗaya daga cikin waƙoƙinsu na farko tare da taimako daga ɗan wasan jazz saxophone Orlando Julius . Sun fitar da kundi na farko na Iya Mi Jowo a cikin 1969 bayan sun sami kwangilar rikodin rikodin tare da Decca Records.[5] Sun yi aiki tare da Marigayi Biddy Wright akan kundinsu na uku Danger (1976). Mawaƙin Ba'amurke Nas ya buga samfurin "Life's Gone Down Low", waƙa a cikin kundin Haɗari, azaman "Life's Gone Low" akan Mixtape ɗin sa na 2006 ba tare da yabo duo ba. Lijadu Sisters sun yi rikodin Sunshine a 1978 da Horizon Unlimited a 1979.

'Yan'uwan sun kasance manyan taurari a Najeriya a shekarun 1970 da 1980.[6] A cikin waɗannan shekarun, sun haɗu zuwa Amurka da Turai kuma sun sami nasara mai sauƙi. Sun yi tare da Ginger Baker's band Ginger Ginger Baker 's Gishiri a Gasar Olympics na Munich na 1972 a Munich a Bikin Kiɗa na Duniya. Jaridar New York Times ta ba da rahoton cewa ’yan’uwan ‘yan’uwa suna da “murmushi masu ‘yanci” waɗanda ke gauraya “’yan’uwa masu ban sha’awa da kwarkwasa” a cikin wasan kwaikwayonsu waɗanda ke ɗauke da saƙo mai kyau kamar fa'idar komawa gida. Lambar reggae Reincarnation sun nace cewa idan reincarnation gaskiya ne, to za su so a sake reincarnation a cikin gidan da suka girma. [5] Wasu daga cikin wakokinsu sun kasance jigo ne na siyasa. An kwatanta jituwarsu da "ethereal". [7]

A cikin 1984 Shanachie Records sun fito da Matsala Biyu a Amurka wanda shine tarin abubuwan da aka yi rikodin su a baya daga kundinsu na Horizon Unlimited and Danger . An saka waƙarsu mai suna "Orere Elejigbo" a cikin CD guda biyu mai suna Nigeria 70, Africa 100, kuma an saka su cikin jerin waƙoƙin Tushen & Wings a 1997.

A cikin 1980s, ’yan’uwa mata sun ƙaura zuwa Brooklyn, New York. Sun yi wasa a wurare daban-daban ciki har da ƙananan kulob na Manhattan da Wetlands a Harlem tare da King Sunny Adé 's African Beats a matsayin ƙungiyar goyon bayan su. Sun yi tare da ƙungiyar Philly Gumbo na tushen Philadelphia. Darektan Turanci Jeremy Marre ne ya nuna su a cikin shirin kiɗan na Konkombé, kuma an nuna waƙar su a cikin shirin Najeriya na jerin mawaƙa na duniya 14 mai suna Beats of the Heart wanda aka watsa akan PBS a ƙarshen 1980s.

A ranar 1 ga Afrilu, 2014, sun bayyana kai tsaye a duk wani tauraro, Atomic! Ƙungiyar Bomb, don reclusive mawaƙin Najeriya William Onyeabor a Barbican Center a London. Sun rera wasu waƙoƙin nasu da suka haɗa da "Haɗari", da kuma bayar da goyan baya da waƙoƙin jagora akan kayan William Onyeabor. Sun kuma yi tare da Atomic! Bandungiyar Bomb akan Nunin Yau Daren Tauraro Jimmy Fallon da kuma kan kwanakin rangadi a New York, San Francisco da Los Angeles a watan Mayu 2014.

A ranar 9 ga Nuwamba 2019, Kehinde ya yi fama da bugun jini kuma ya mutu a rana guda, yana da shekaru 71.[8][9]

  • Mawallafin mawaƙin New York Times Jon Pareles ya bayyana waƙar su a matsayin "daidaitacce na Afirka ta Yamma ga 'yan uwa mata" tare da haɗakar da Afro-beat na Najeriya, reggae, pop na Afirka ta Kudu tare da abubuwan disco da " Memphis soul ". Mai suka Peter Watrous ya kwatanta sautin 'yan'uwan a matsayin "mai ban tsoro".
  • Mai bita Myles Boisen a cikin Duk Jagoran Kiɗa ya rubuta cewa sun kasance "waɗanda ba su da yawa a fagen kiɗan Afirka" kuma ya ƙara da cewa "'yan'uwa mata biyu ne da aka 'yantar da su waɗanda ke ba da haske game da jituwa kusa da juna kuma suna ba da umarni mai kaifi, ƙirƙira ƙungiyar goyon baya."
Lijadu Sisters
Title Year Label Type Band Notes
Iya Mi Jowo / Jikele – Maweni 1969 Decca album Lijadu Sisters title means "Mother, please"
Danger 1976 Decca, Afrodisia album (LP) Lijadu Sisters Ade Jolaoso (bass), Johny Shittu (keyboards), Biddy Wright (guitar, saxophone, drums)
Mother Africa 1977 Afrodisia, Decca album (LP) Lijadu Sisters
Sunshine 1978 Afrodisia album (LP) Lijadu Sisters Biddy Wright (producer, various instruments), Candido Obajimi (drums), Gboyega Adelaja (keyboards), Jerry Ihejeto (bass)
Horizon Unlimited 1979 Afrodisia album (LP) Lijadu Sisters two versions available; second source says 1983 release[10] Musicians: Friday Jumbo on cleffs and ekwe, Buttley Moore, Nelly Uchendu on drums.
Double Trouble 1984 album Lijadu Sisters
"Orere Eligjigbo" 1997 Shanachie single Lijadu Sisters
  1. Dada Aladelokun (29 August 2009). "This man won laurel for Nigeria but lost 'everything' to a mysterious fire; now, he seeks manna from heaven". The Nation (Nigeria). Archived from the original on 30 August 2009. Retrieved 22 June 2011. I performed alongside great minds like ... Lijadu Sisters and Ginger Baker.
  2. aderog. "The Lijadu Sisters | Fela! On Broadway" (in Turanci). Archived from the original on 14 January 2019. Retrieved 10 March 2019.
  3. Adeshina Oyetayo (29 April 2011). "From the studio to the stage: A thorny transition". Punch on the web (Nigeria). Archived from the original on 6 October 2011. Retrieved 22 June 2011. In the 70s through the 80s, Nigerian music producers were stars in their own right ... Lemmy Jackson, who is credited with the early successes of ... Lijadu Sisters.
  4. Hutchinson, Kate (2019-11-12). "The Lijadu Sisters: the Nigerian twins who fought the elite with funk". The Guardian (in Turanci). ISSN 0261-3077. Retrieved 2023-05-08.
  5. 5.0 5.1 Jon Pareles (24 June 1988). "Review/Music; Rock and Reggae By Twin Sisters From Nigeria". The New York Times. Retrieved 22 June 2011.
  6. "The Lijadu Sisters: the Nigerian twins who fought the elite with funk". the Guardian (in Turanci). 2019-11-12. Retrieved 2022-03-10.
  7. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named twsV12
  8. Kehinde Lijadu, One Half of the Legendary Lijadu Sisters Has Passed Away
  9. Pareles, Jon (2019-11-18). "Kehinde Lijadu, 71, Outspoken Nigerian Songwriter, is Dead". The New York Times. Archived from the original on 2020-06-21. Retrieved 2020-06-20.
  10. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named twsV15