Khalil Halilu
Khalil Halilu (an haifeshi ranar 29 ga Oktoba, 1990) ƙwararre ne kan harkokin kasuwanci da fasaha na Najeriya, ɗan kasuwa kuma mataimakin shugaban zartarwa na yanzu kuma babban jami’in gudanarwa na Hukumar Kula da Kimiya da Injiniya ta Ƙasa (NASENI). Shugaban ƙasa Bola Tinubu ne ya naɗa shi wannan muƙamin a ranar 1 ga Satumba shekarar 2023.[1]
Khalil Halilu | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | jihar Kano, 29 Oktoba 1990 (34 shekaru) |
ƙasa | Najeriya |
Karatu | |
Makaranta | University of Hertfordshire (en) |
Harsuna |
Turanci Hausa Pidgin na Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a | technologist (en) |
Rayuwar farko da ilimi
gyara sasheAn haifi Halilu a birnin Kano, Jihar Kano. Ya halarci makarantar firamare ta Rainbow a Kano daga 1996 zuwa 2001. Ya kammala karatunsa na Sakandare a St. Thomas Catholic School a shekarar 2003 da kuma Prime College da ke Kano a shekarar 2006. Daga nan Halilu ya shiga Jami’ar Hertfordshire da ke ƙasar Ingila, inda ya samu digirinsa na farko a fannin harkokin kasuwanci a shekarar 2009, sannan ya yi digiri na biyu a fannin kasuwanci na ƙasa da ƙasa a shekarar 2010.[2][3]
Sana'a
gyara sasheBayan kammala karatunsa na Jami'a, Halilu ya yi aiki a matsayin magatakardar gudanarwa a Archimode & Associates. Daga nan ya kamalla aikin hidimar matasa na kasa (NYSC) a Abuja.[4]
Lokacin da yake ɗan shekaru 23, Halilu ya kafa tare da kafa masana'antu da yawa, ciki har da The CANs park, cibiyar fasahar zamantakewar muhalli a Yammacin Afirka, da ShapShap, wani dandalin aikace-aikacen isar da buƙatu. Ya kuma taka muhimmiyar rawa wajen bunƙasa tsarin sa ido kan zaɓen Zabe tare da kafa Cibiyar Kula da Jama'a, Jin Dadin Jama'a da Ci gaban Al'umma (CWCD Africa). A halin yanzu Halilu yana cikin kwamitin gudanarwa na Kamfanin Gongoni Company Limited da Scirrocco International Limited, inda ya kasance babban jami’in gudanarwa (COO) daga 2010.[5]
A tsawon rayuwarsa, Halilu ya riƙe muƙamai irin su manajan darakta a Khash Strategic Services Ltd. a shekarar 2014, Manajan Ayyuka a ZCET Global Meter Services Ltd. a 2017, da kuma Daraktan ƙere-ƙere Abd business developer a Africa Infotech Consultancy a 2015. Ya kuma fara KSH Construction & Design Ltd. a 2014 da CWCD Africa a 2018.[ana buƙatar hujja] Fitattun nasarorin da Halilu ya samu, sun haɗa da kafa wurin shakatawa na CAN a Abuja, wanda ke ba da wuraren aiki, tuntuɓar fasaha da dabaru, da daidaita haɓakar zamantakewa ga masu farawa da masu saka hannun jari daga ko'ina cikin nahiyar Afirka. Ya kuma assasa ShapShap Logistics, wanda ke aiki a Legas da Abuja, tare da mai da hankali kan samar da hanyoyin fasaha na gida.[1]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheKhalil Halilu ɗan Najeriya ne kuma a halin yanzu yana zaune a birnin tarayyar Najeriya wato, Abuja. An san shi da sunan barkwanci "KSH" kuma yana da sha'awar wasan Polo. Yana taka rawa sosai a wasannin polo da abubuwan da suka faru kuma yana ba da gudummawa ga cigaba gami da haɓakar wasan Polo a Najeriya.[6][7]
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 Tolu-Kolawole, Deborah (2023-09-01). "Tinubu appoints 32-yr-old Halilu as NASENI CEO". Punch Newspapers (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.
- ↑ Ailemen, Anthony (2023-09-01). "Tinubu appoints 32-year-old Halilu as NASENI CEO". Businessday NG (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.
- ↑ Adeduyite, Okiki (2023-09-02). "Eight things to know about new NASENI boss, Khalil Suleiman Halilu". Punch Newspapers (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.
- ↑ Abdullahi, Danlami (2023-09-03). "Tinubu sacks Gwandu as CEO of NASENI, appoints 32-year-old Khalil Halilu as replacement". National Agency for Science and Engineering Infrastructure (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.[permanent dead link]
- ↑ Asheolge, Hannatu (2023-08-26). "Khalil Halilu's ShapShap is working to improve last-mile delivery in Nigeria". TechCabal (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.
- ↑ Adeola, Ridwan (2023-09-02). "Former ice supplier, technophile, 5 things to know about NASENI boss, Halilu". Legit.ng - Nigeria news. (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.
- ↑ "Nigerian Successful Techpreneurs & Entrepreneurs - Khalil Halilu". Khalil Halilu : KSH | Techpreneur (in Turanci). Retrieved 2023-11-07.