Dr. Ibrahim Yakubu Lame[1] (10 ga watan Fabrairu a shekara ta 1953 zuwa 1925 )[2] ya kasance malami kuma ɗan siyasar Najeriya, wanda aka zaɓa a matsayin Sanata a cikin shekarar 1992 a jamhuriya ta Uku, an naɗa shi babban mataimaki na musamman ga shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo a cikin watan Agustan a shekara ta 1999, kuma aka naɗa shi Ministan harkokin ƴan sanda na Shugaba Umaru Ƴar'adua a cikin watan Disambar a shekara ta 2008.[3]

Ibrahim Lame
Minister of Police Affairs (en) Fassara

17 Disamba 2008 - ga Maris, 2010
Broderick Bozimo - Adamu Waziri
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

1992 - 1993
Rayuwa
Haihuwa Jihar Bauchi, 10 ga Faburairu, 1953
ƙasa Najeriya
Mutuwa 26 Mayu 2019
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Fage gyara sashe

An haifi Ibrahim Yakubu Lame a ranar 10 ga watan Fabrairun shekara ta 1953, a Jihar Bauchi. Ya halarci Jami'ar Ahmadu Bello Zaria, inda ya sami digiri na biyu (B.Sc). Kimiyyar Siyasa, sannan ya halarci Jami'ar Ohio, Athens, Ohio, Amurka inda ya sami Ph.D. Hukumar Kula da Ilimi Mai Girma. An naɗa shi mataimakin magatakarda na Kwalejin Fasaha da Kimiyya ta Bauchi, Jihar Bauchi, a cikin shekara ta 1978. Ya zama shugaban kwalejin a shekara ta 1984. Daga shekara ta 1985 zuwa shekara ta 1987 ya zama Kwamishinan Ilimi. A cikin shekara ta 1992 aka zaɓe shi Sanata. Daga shekara ta 1998 zuwa shekara ta 1999 ya kasance mataimakin sakataren jam'iyyar PDP na ƙasa.[3]

A cikin watan Agustan shekara ta 1999 aka naɗa shi babban mataimaki na musamman ga shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo, inda yake ba da shawara kan harkar muggan ƙwayoyi da masu yi wa tattalin arziƙin ƙasa zagon ƙasa. A shekara ta 2002 ya kasance Darakta Janar na Cibiyar Dimokuraɗiyya, kuma ana ganin zai iya zama ɗan takarar Gwamnan Jihar Bauchi a ƙarƙashin Jam’iyyar PDP a zaɓen watan Afrilun shekara ta 2003.[4]

Ministan harkokin ƴan sanda gyara sashe

A ranar 17 ga watan Disambar a shekara ta 2008, Shugaba Umaru Ƴar'adua ya naɗa shi ministan harkokin ƴan sanda.[5] Jim kaɗan bayan hawansa mulki, ya lura cewa akwai manyan matsaloli da rundunar ƴan sandan. Gidajen tsare tsare da bariki sun yi muni, akwai ƙarancin ababen hawa kuma alaƙar jama'a na buƙatar kyautatawa.[6] A cikin watan Nuwambar a shekara ta 2009, ya mayar da martani kan zargin cewa Naira biliyan 3 da ɗigo 5 da aka fitar domin yaƙi da miyagun laifuka a garuruwa bakwai sun bata, inda ya ce kuɗaɗen ba su nan, amma an samu tsaiko wajen bayar da ayyukan.[7]

Manazarta gyara sashe

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-11-25. Retrieved 2023-03-18.
  2. https://www.dailytrust.com.ng/ex-police-affairs-minister-yakubu-lame-dies-in-abuja.html
  3. 3.0 3.1 https://sunnewsonline.com/webpages/news/national/2008/nov/19/national-19-11-2008-005.htm[permanent dead link]
  4. http://news.biafranigeriaworld.com/archive/coverstories/2002/dec/0106.html
  5. https://web.archive.org/web/20110617041654/http://www.newswatchngr.com/index.php?option=com_content&task=view&id=409&Itemid=1
  6. https://web.archive.org/web/20110721135244/http://234next.com/csp/cms/sites/Next/News/5501477-147/story.csp
  7. https://www.vanguardngr.com/2009/11/n3-5bn-crime-control-money-not-missing-says-minister/