Abubakar Kundiri farfesa ne a fannin kimiyyar ƙasa. Shi ne tsohon mataimakin shugaban jami'ar gwamnatin tarayya Dutse da jami'ar tarayya ta Wukari,[1] jihar Taraba dake Najeriya.[2]

Abubakar Kundiri
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Wurin haihuwa Najeriya
Harsuna Turanci da Pidgin na Najeriya
Writing language (en) Fassara Turanci
Sana'a Malami
Filin aiki mataimakin shugaban jami'a
Ilimi a Jami'ar Maiduguri
Personal pronoun (en) Fassara L485

Ilimi gyara sashe

Abubakar Kundiri ya yi karatun firamare a ATMN Primary School, Gana-Ropp bayan ya wuce makarantar Gindiri Boys Secondary School, Ya wuce Jami'ar Maiduguri a cikin shekarar 1987 inda ya samu digirin farko na kimiyya a fannin aikin gona sannan a cikin shekarar 1991 ya samu digiri na biyu a fannin kimiyyar ƙasa da ƙware a fannin sarrafa ƙasa da ruwa daga jami'a guda.[3] Farfesa Kundiri ya samu digirin sa na digirin digirgir (PhD) a fannin sarrafa ƙasa da ruwa a jami'ar Cranfield da ke Burtaniya. Wannan ya kasance ƙarƙashin tallafin karatu daga Tarayyar Turai.

Sana'ar sana'a da gudanarwa gyara sashe

Farfesa Abubakar Kundiri ya fara karatunsa ne a jami'ar Maiduguri a matsayin mataimakin digiri na biyu. Ya kai matsayin babban farfesa a shekara ta 2006. Farfesa Kundiri ya shafe aikinsa na ilimi da ƙwararru yana aiki a yankunan don taimakawa wajen magance ƙalubalen Noma da Gudanar da Muhalli.[4] Har ila yau, ya kasance External Examiner da ziyara malami a da dama manyan cibiyoyi kuma ya shiga cikin ayyuka da shirye-shirye da nufin magance matsalolin muhalli kamar, aiki tare da na ƙasa da ƙasa da ƙungiyoyi ciki har da Tarayyar Turai, Bankin Duniya, Unesco, International Atomic Hukumar makamashi da kuma hukumomin gwamnatin tarayya da na jihohi a Najeriya. Da iliminsa a fannin harkokin ilimi kuma yana aiki a wasu kwamitoci na majalisun biyu da na majalisar dattawa da dai sauransu.[5]

Daraja da karramawa gyara sashe

Bugu da ƙari, shi memba ne na kawancen kimiyyar ƙasa[6] Society of Nigeria. Ya kuma kasance shugaban ɗalibai a jami'ar Maiduguri da na jami'ar tarayya Dutse inda ya riƙe muƙamin mataimakin shugaban jami'ar. Daga nan ne Majalisar Jami’ar Tarayya ta Dutse ta naɗa shi mataimakin shugaban jami’ar.[7] Muƙamin da ya riƙe har zuwa lokacin da shugaban ƙasa, babban kwamandan sojojin tarayyar Najeriya ya naɗa shi a matsayin mataimakin shugaban jami'ar tarayya ta Wukari.

Manazarta gyara sashe

  1. https://businessday.ng/education/article/counting-the-gains-of-federal-university-wukari/
  2. https://guardian.ng/features/kundiri-resumes-as-vc-federal-university-wukari/
  3. https://www.fuwukari.edu.ng/offices/1
  4. https://independent.ng/why-i-started-federal-university-wukari-afresh-kundiri/
  5. "Kwafin ajiya" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2021-05-20. Retrieved 2021-05-20.
  6. https://linkinghub.elsevier.com/retrieve/pii/S2095633915000076
  7. https://www.blueprint.ng/kundiri-emerges-federal-university-dutse-new-vc/

Hanyoyin haɗi na waje gyara sashe