Zodi Ikhia
Zodi Ikhia (c. 1919 - Fabrairu 16, 1996) ɗan siyasar Nijar ne.
Zodi Ikhia | |||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|
Disamba 1958 -
17 ga Yuni, 1951 - 1 Disamba 1955
| |||||||
Rayuwa | |||||||
Cikakken suna | Ikhia Aboubekr Zodi | ||||||
Haihuwa | Winditane (en) , 1 ga Janairu, 1919 | ||||||
ƙasa |
Faransa Nijar | ||||||
Mutuwa | Niamey, 16 ga Faburairu, 1996 | ||||||
Karatu | |||||||
Harsuna | Faransanci | ||||||
Sana'a | |||||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||||
Imani | |||||||
Jam'iyar siyasa |
Nigerien Democratic Front (en) Nigerien Progressive Party – African Democratic Rally (en) Union of Nigerien Independents and Sympathisers (en) |
Tarihi rayuwa da Karatu
gyara sasheAn haife shi a kusa da 1919 a Winditen, Ikhia ya fito ne daga dangin Abzinawa masu Arziƙi; mahaifinsa babban mutum ne daga Taghagar.
Ya yi karatun firamare a Yamai sannan ya yi karatunsa na gaba a Ecole William Ponty da ke Dakar. A 1941 ya fara koyarwa ga makarantun makiyaya. Ya ci gaba da zama darektan makaranta, na farko ga Ecole des enfants de troupe a Bingerville daga baya Ecole des Kel Gress d'Arzérori.[1]
Harkar siyasa
gyara sasheA 1946, ya shiga jam'iyyar Neja Progressive Party, jam'iyyar Nijar reshen jam'iyyar African Democratic Rally. A cikin 1948 an zaɓe shi a matsayin babban majalisar Tahoua. Tun daga shekarar 1948 ya fara aiki a ƙungiyar ƙwadago ta Nijar. A shekarar 1949, ya shiga ƙungiyar masu zaman kanta ta Nijar (UNIS), ƙungiyar da ke da alaƙa da Democratic and Socialist Union of the Resistance (UDSR). An zaɓe shi a Majalisar Dokokin Faransa a zaɓen 1951, a cikin jerin UNIS ƙarƙashin jagorancin Georges Condat (wanda ya lashe kujerun Nijar biyu). A shekara ta gaba an zaɓe shi a Majalisar Dokokin Nijar, mai wakiltar Filingué, da kuma Babban Majalisar Faransa ta Yammacin Afirka. Ya kasance a cikin Babban Majalisar har zuwa 1957.[1]
A cikin majalisar dokokin Faransa, ya zauna a cikin ƙungiyar UDSR har zuwa 1953. Daga nan ya shiga ƙungiyar masu zaman kansu ta ƙasashen waje (IOM). A Majalisar Dokoki ta Ƙasa, ya yi wa’adi da dama a Hukumar Ilimi ta Ƙasa. A cikin Janairu 1953, an haɗa shi a cikin Hukumar Samar da Masana'antu.[1] Bayan ya koma IOM, Zodi ya zama saniyar ware a siyasance. Zodi ya tsaya a matsayin ɗan takara a jerin UNIS a zaɓen 1956. Ya rasa kujerar sa, bayan da sabon jerin sunayen Condat, Nigerien Action Bloc, ya sha kaye.[1]
Bayan zaɓen Zodi da mabiyansa suka sake haɗuwa, kuma a ranar 6 ga Maris, 1957 suka kafa sabuwar jam'iyya mai suna Niger Democratic Front (FDN). FDN tana da alaƙa da Yarjejeniyar Afirka. Ya gyara mujallar jam'iyyar L'Unité ( Unity ).[1]
Lokacin da aka kafa gwamnatin Jamhuriyar Nijar ta farko a ranar 31 ga Disamba, 1958, Ikhia ya zama ministan ilimi, matasa da wasanni.[2] A aikinsa na Ministan Ilimi, ya samu saɓani da Ministan cikin gida. A shekarar 1960 ya samu muƙamin sakataren tsaron ƙasa.[1] A wannan lokacin, ya ziyarci Isra'ila.[3]
Daga baya Zodi Ikhia ya zama ministan harkokin Afirka.[4]
A 1963, ya shiga cikin juyin mulkin da bai yi nasara ba.[1] An kama shi aka yanke masa hukuncin kisa. An yi masa afuwa daga hukuncin kisa kuma aka canza masa hukuncin zaman gidan yari. An sake shi daga kurkuku a shekara ta 1971. Bayan an sake shi daga gidan yari, ya fice daga harkokin siyasa.[1]
Mutuwa
gyara sasheYa rasu a Yamai a shekara ta 1996.
Manazarta
gyara sashe- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 1.7 https://www2.assemblee-nationale.fr/sycomore/recherche
- ↑ https://books.google.com.ng/books?id=ZOOxfW21jR8C&redir_esc=y
- ↑ https://books.google.com.ng/books?id=FIcSAAAAIAAJ&redir_esc=y
- ↑ "Kwafin ajiya" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2011-07-27. Retrieved 2023-03-09.