Dr. Zahara Nampewo, Lauya ce 'yar ƙasar Uganda, mai fafutukar kare hakkin ɗan Adam, kuma .alama mai ilimi Ita ce babbar darektar Cibiyar kare hakkin dɗanAdam da zaman lafiya (HURIPEC) a Makarantar Shari'a ta Jami'ar Makerere, a Kampala, babban birnin Uganda kuma birni mafi girma.[1][2]

Zahara Nampewo
Rayuwa
Haihuwa Uganda
ƙasa Uganda
Mazauni Kampala
Karatu
Makaranta Åbo Akademi University (en) Fassara
Jami'ar Makerere
University of Nottingham (en) Fassara
Emory University (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a Malami da Lauya
Imani
Addini Musulunci
zahra

Tarihi da ilimi

gyara sashe

Zahara Nampewo tana da jerin abubuwan masu yawa na cancantar ilimi a cikin doka da kuma a fagagen kare haƙƙin ɗan adam. Ta yi digiri na farko a fannin shari'a daga Jami'ar Makerere, a Kampala, babban birnin Uganda kuma birni mafi girma. Har ila yau, tana da Difloma a kan Ayyukan Shari'a, wanda aka samu daga Cibiyar Bunkasa Shari'a, kuma a Kampala.[1][3]

Ta samu Difloma a fannin Kare Hakkokin Ɗan Adam daga Jami'ar Abo Akademi da ke Turku a kasar Finland. Har ila yau, tana da digiri na biyu a fannin shari'a, a fannin kare haƙƙin ɗan adam, wanda Jami'ar Nottingham ta Burtaniya ta ba ta. Likitanta na Kimiyyar Shari'a ta samu daga Jami'ar Emory a Atlanta, Jojiya, Amurka.[1][3]

Kafin shiga jami'ar Makerere a shekarar 2006, ta yi aiki a matsayin babbar jami'ar shari'a tare da Foundation for Human Rights Initiative (FHRI), wata kungiya mai fafutukar kare hakkin bil'adama, mai tushe a Nsambya, wata unguwa a cikin Kampala. Ta kuma yi aiki a matsayin kwararriya a fannin shari'a dangane da jinsi a Asusun Raya Mata na Majalisar Ɗinkin Duniya a Laberiya. Nan da nan kafin ta shiga Makerere, ta yi aiki da Hukumar Raya Ƙasa da Ƙasa ta Danish (DANIDA), a matsayin mai kula da shirinsu na samun adalci.[4]

A Jami'ar Makerere, Nampewo tana koyar da doka kuma tana jagorantar Cibiyar 'Yancin Ɗan Adam da Zaman Lafiya (HURIPEC), wani yanki mai cin gashin kansa a ƙarƙashin Makarantar Shari'a.[5] Ta kware a kan yancin ɗan adam da haƙƙin jinsi kuma tana koyar da warware rikice-rikice, dokar ɗan adam ta ƙasa da ƙasa, Dokar Jinsi, Dokar Lafiya, da Dokar Iyali. Ta yi wallafe-wallafe sosai a cikin mujallolin takwarorinsu kan batun da kuma batutuwa masu alaƙa.[3]

Sauran la'akari

gyara sashe

Dokta Zahara Nampewo darekta ce a Cibiyar Nazarin Harkokin Mulki da Harkokin Jama'a,[6] cibiyar tunani, da ke Kampala, Uganda.[4] Ita ma shugabar hukumar ce a Babi na Huɗu Uganda da Lauyoyin Uganda don Kare Hakkin Bil Adama (ULHR)[7]

Duba kuma

gyara sashe
  • Sylvia Tamale
  • Sarah Ssali
  • Barbara Ntambirweki
  • Nicholas Opiyo

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 HURIPEC (14 November 2017). "Makerere University:Human Rights and Peace Centre (HURIPEC): HURIPEC Staff: Director, Dr. Zahara Nampewo". Kampala: HURIPEC, School of Law, Makerere University (HURIPEC). Archived from the original on 13 October 2018. Retrieved 14 November 2017.
  2. Kajoba, Nicholas (15 October 2015). "Tolerate Each Other, Makerere University Don Tells Parties". New Vision. Kampala. Retrieved 14 November 2017.
  3. 3.0 3.1 3.2 MUSLAW (2016). "Profile of Dr. Zahara Nampewo, School of Law, Makerere University". Kampala: Makerere University, School of Law (MUSLAW). Retrieved 14 November 2017.
  4. 4.0 4.1 GPRC (23 February 2014). "Zahara Nampewo: Director, The Governance and Public Policy Research Center". Kampala: The Governance and Public Policy Research Center (GPRC). Archived from the original on 15 November 2017. Retrieved 14 November 2017.
  5. "Home". HURIPEC (in Turanci). Archived from the original on 2023-05-14. Retrieved 2023-05-15.
  6. "The Governance and Public Policy Research Center | Devex". www.devex.com. Retrieved 2023-05-15.
  7. "Dr. Zahara Nampewo | Chapter Four". chapterfouruganda.org. Retrieved 2023-05-15.