Otunba Niyi Adebayo
Cif Niyi Adebayo (an haife shi a ranar 4 ga Fabrairu, 1958) ɗan siyasan Najeriya ne kuma lauya wanda ya rike matsayin ministan Masana'antu. Ya taɓa zama Gwamnan Jihar Ekiti na farko daga ranar 29 ga Mayun 1999 zuwa 29 ga Mayun 2003 kuma ya wakilci jam’iyyar Alliance for Democracy (AD). [1] [2] Adebayo yana da alaƙa da APC, kuma a halin yanzu shine babban jigo na jam'iyyar All Progressives Congress, APC,[3] Niyi yana da ƙwarewa sosai a cikin rikice-rikice da yawa da aikin shari'a da shawara.
Otunba Niyi Adebayo | |||||
---|---|---|---|---|---|
21 ga Augusta, 2019 - 2023 ← Okechukwu Enelamah (en)
29 Mayu 1999 - 29 Mayu 2003 ← Atanda Yusuf (en) - Ayodele Fayose → | |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | 1958 (65/66 shekaru) | ||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Ƙabila | Yaren Yarbawa | ||||
Harshen uwa | Yarbanci | ||||
Karatu | |||||
Makaranta |
Makarantar Nahawu ta CMS, Lagos Jami'ar jahar Lagos | ||||
Harsuna |
Turanci Yarbanci Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||
Imani | |||||
Jam'iyar siyasa | Alliance for Democracy (en) |
Nasarori
gyara sasheFitattun nasarorin da ya samu sun haɗa da a fannin kuɗaɗen ayyuka, man fetur da gas, samar da kwangiloli da inganta harkokin kasuwanci. Shi memba ne na ƙungiyar lauyoyin Najeriya (NBA) da ƙungiyar lauyoyi ta duniya (IBA). Niyi ƙwararren ɗan wasa ne kuma yana buga wasan tennis, ƙwallon ƙafa da ƙwallon ƙafa.
Yana riƙe da sarautar Otunba .
Ilimi
gyara sasheYa halarci Jami'ar Legas inda ya karanta Law kuma ya sami (LL. B Hons).
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Thisday online - Reinventing Nigeria". Archived from the original on 2005-01-12. Retrieved 2022-06-06.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-05-11. Retrieved 2022-06-06.
- ↑ https://www.thisdaylive.com/index.php/2017/07/02/otunba-niyi-adebayo-sets-august-date-for-sons-wedding/