Mutanen Hui na ɗaya daga cikin ƙabilu 56 da aka sani a ƙasar Sin . Duk da cewa suna da alaƙa da ƙabilar Han Sinawa (kasancewa daga Tsakiyar Filaye ) ana ɗaukar su daban daga gare su saboda galibin suna yin Addinin Musulunci, saɓanin yawancin Han Sinawa. Ana kiran su Hui (wanda ke fassara zuwa "dawowa" a cikin Sinanci ) saboda Sinawa sun gane cewa ɗaya daga cikin Rukunnai Biyar na Addinin Musulunci shine aikin hajji, ko aikin Makka . Sunan gargajiya na Musulunci a cikin Sinanci shine Huíjiào (回教) saboda wannan dalili.

Mutanen Hui
Jimlar yawan jama'a
10,586,087 da 9,816,805
Yankuna masu yawan jama'a
Sin
Harsuna
Mandarin Chinese da Yaren Dungan
Addini
Musulunci
Kabilu masu alaƙa
Han Chinese

'Yan ƙabilar Hui su ne ƙabila ta uku mafi girma a cikin kuma mafi girman ƙabilu Musulmai a China da ke da kusan mutane miliyan 9.8. Yankin da ya fi yawan Hui shi ne Ningxia, yankin Hui mai cin gashin kansa na China. Koyaya, akwai kuma 'yan ƙabilar Hui da yawa da ke zaune a Gansu, Xinjiang, Qinghai, Hebei, Henan, Yunnan, da Shandong .

Duk da amfani da wasu kalmomin Larabci da Farisanci a cikin ayyukan addini, Sinanci shine yaren farko na yawancin Hui. A zahirin gaskiya, akwai 'yan kabilar Hui da yawa da ba su san Larabci ba sai kalmomi a cikin kalmomin Musulunci na yau da kullun.

Tun da Hui bi naman halal rage cin abinci, da rage cin abinci Musulmi an umurce ci, Hui abinci da aka sanya sun fi mayar da alkama, da naman sa, da kuma naman tunkiya, wanda shi ne daban-daban daga sauran nau'o'in abincin Sin tun da suka fi sau da yawa amfani da shinkafa da naman alade. Abincin Hui da ya shahara a duk faɗin China shine Lanzhou niurou lamian, ko naman sa na Lanzhou wanda ya ja noodles, wanda ke da gidajen abinci kusan 100,000 a China.

Hui da ke zaune a yankunan tsohuwar Tarayyar Soviet da Xinjiang mutanen Rasha da mutanen Turkic sun kira Dungan, amma Hui ba sa kiran kansu da sunan.