Messiah
Masihu ko Shafaffe Shine adadi da Allah yayi wa Yahudawa alkawari don ceton duniya. Yahudawa suna tunanin cewa Almasihu zai zama ɗan adam wanda zai ceci Isra'ila kuma ya jagoranci duniya duka zuwa ƙarshen Kwanaki da zaman lafiya madawwami.
Messiah | |
---|---|
biblical concept (en) da religious belief (en) | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | believer (en) , religious character (en) da fictional religious occupation (en) |
Facet of (en) | messianism (en) |
Nada jerin | list of messiah claimants (en) |
Sauran mutane a rayuwa ta gaske ko almara, ana kiran su masihu idan suna da halaye na almasihu, ko mutane suna tunanin zasu kawo kyakkyawan sauyi duniya.
Ta yaya, a Ina, kima Me yasa
gyara sashe- Me yasa : yahudawa sunyi imani da annabawan littafi mai tsarki waɗanda Allah yayi wahayi zuwa ga su game da zuwan sa. A lokacin mulkin Rome a ƙarni na 1 BC, ra'ayin masihu ya zama muhimmi sosai a cikin tunanin Yahudawa da koyarwa. A cewar nassosi, almasihu zai ceci mutane daga hannun Romawa kuma ya maido da ƙasar .
- Inda : Ba a sani ba amma yawancin yahudawa sunyi imanin cewa almasihu zai zo Isra'ila.
- Ta yaya : Akwai ra'ayoyi da yawa game da yadda almasihu zai zo: Alƙali, jarumi, maroƙi, masanin ilimi, Falsafa, warkarwa ko kuma gama gari.
Yesu a matsayin Almasihu
gyara sasheKiristanci, wanda ya fara a Isra'ila da Yahudawa mabiya Yesu ( Hebrew: ישוע, romanized: Yeshua ), ya tabbata cewa Masihun da Littattafan Yahudawa suka ambaci annabtar shi shine Yesu, kuma cewa a cikar annabci Yesu ya mutu domin zunuban duniya, ya tashi daga matattu kuma ya rayu a yau, yana zaune a hannun dama na Allah har dawowarsa. Yawancin yahudawa ba sa riƙe waɗannan imanin; wadanda suke yi wasu lokuta ana kiransu yahudawa Masihu . Wasu yahudawa Almasihu da wasu Krista suna ganin gaskiyar cewa yawancin yahudawa basu riƙe waɗannan imanin ba azaman annabci. (duba wasiƙa zuwa ga Romawa sura 10)
Musulmai sun yi imanin cewa Yesu ɗan Maryama ne, cewa shi babban annabin Allah ne kuma shi ne Masihi (ko da yake, a cikin Islama, Masihi yana da wani matsayi daban da wanda yake yi a cikin Kiristanci ko Yahudanci). Sun yi imani da cewa zai sake dawowa wata rana a zuwansa ta biyu don yin yaƙi ba tare da Mahadi a kan Dajjal ba ("mala'ikan ƙarya").