Gilbertiodendron dewevrei wani nau'in bishiya ne a cikin gidan Fabaceae, asalin dazuzzuka masu zafi a Afirka ta Tsakiya. Sau da yawa ita ce mafi girman nau'in bishiyoyi na dajin Guineo-Congolian. Ana sayar da katako a matsayin limbali, kuma ana amfani da shi don gini, bene da masu barcin jirgin ƙasa. Ana kuma amfani da shi wajen kera jiragen ruwa, kayan daki, kayan aikin hannu da kayan haɗin gwiwa da yin gawayi.

Gilbertiodendron dewevrei
Conservation status

Least Concern (en) Fassara  (IUCN 3.1)
Scientific classification
KingdomPlantae
OrderFabales (mul) Fabales
DangiFabaceae (en) Fabaceae
TribeDetarieae (en) Detarieae
GenusGilbertiodendron (en) Gilbertiodendron
jinsi Gilbertiodendron dewevrei
J.Léonard, 1952
Gilbertiodendron dewevrei

Gilbertiodendron dewevrei babban bishiya ce da ba ta dawwama, tana kai tsayi har zuwa 45 metres (150 ft) . Kambi yana da yawa kuma yana ba da damar ɗan haske ta hanyar. Tushen da ba a danne shi yana da silindi, mai diamita har zuwa 200 centimetres (7 ft) ko fiye, ƙananan rabin yawanci ba su da rassa. Bawon yana da kauri, launin toka-launin ruwan kasa ko launin ruwan rawaya, yana barewa a cikin manyan flakes. Ganyen suna da ɗanɗano da fata, an rufe gefen ƙasa da papillae, kuma galibi suna da ƴan gland a kusa da gefe. Sun zama madaidaici kuma suna da tsayi tare da nau'i-nau'i na leaflets biyu zuwa biyar. Kowace takarda tana da ovate ko elliptical, ƙananan takardun ba su da ƙanƙanta fiye da na ƙarshe; suna da ginshiƙai masu zagaye ko igiya da ƙorafi.

Inflorescence sako-sako ne tasha ko axillary panicle sanye da jajayen gashi, kowanne furanni yana da kamshi kuma yana da sassa biyar. Sepals suna da ja-ja-jaja kuma an haɗa su a gindi. Furen ba su daidaita ba, ɗayan yana da zurfin lobed biyu da ja, yayin da sauran su ne lanceolate. 'Ya'yan itãcen marmari suna baƙaƙe, ƙwanƙolin katako, 15 to 30 centimetres (6 to 12 in) tsayi da 6 to 10 centimetres (2 to 4 in) fadi, tare da ginshiƙai masu tsayi, kuma an rufe shi da gajere, mai yawa, gashi mai launin ruwan kasa. Kwayoyin suna da launin ruwan kasa mai sheki, masu santsi zuwa triangular, baƙaƙe kuma har zuwa 5 centimetres (2 in) diamita.

Rarraba da wurin zama

gyara sashe

Gilbertiodendron dewevrei ya fito ne daga dazuzzukan wurare masu zafi a Afirka ta Tsakiya, kewayon sa ciki har da Najeriya, Kamaru, Jamhuriyar Afirka ta Tsakiya, Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo, Equatorial Guinea, Gabon, Jamhuriyar Congo da arewacin Angola . Yana faruwa a yankunan da matsakaicin hazo na shekara-shekara na 1,600 to 1,900 millimetres (63 to 75 in) da kuma gajeren lokacin rani, a tsayin daka har zuwa 1,000 metres (3,300 ft) . Yakan girma a kusan tsattsauran ra'ayi, nau'in nau'i ɗaya. [1]

Ilimin halittu

gyara sashe

Dabbobi masu shayarwa iri-iri na cin irin wannan bishiyar da suka hada da rodents, alade, duikers, baffalo, giwaye, gorilla da mutane. [2] Ana yada tsaba lokacin da kwas ɗin ya rabu da fashewa. Itacen yana yin inuwa mai yawa kuma hakan yana hana ganyaye da tsiro a cikin gandun daji, amma tsire-tsire da tsire-tsire na bishiyar suna jurewa ba tare da wasu nau'ikan ba. Koyaya, tsattsauran tsayuwar wannan bishiyar suna da matukar damuwa da hargitsin mazaunin; sare bishiyoyi yana ba da ƙarin haske don isa gandun daji kuma tsire-tsire na G. dewevrei sun fi na sauran nau'ikan bishiyar girma da sauri. [1]

Wannan bishiyar tana da alaƙar ectomycorrhizal tare da fungi waɗanda ke tsiro akan tushen sa, musamman Pulveroboletus bembae . [3] Yawancin nau'in orchid na comet suna girma a kan Gilbertiodendron dewevrei, ciki har da Angraecum distichum, Angraecum subulatum, Angraecum aporoides, da Angraecum podochiloides, kuma a kan bishiyoyi da rassan da suka fadi, Angraecum gabonense .

Itacen yana da amfani da yawa wajen gine-gine da gine-gine, ciki har da ginin jirgin ruwa, masu barcin jirgin ƙasa, kayan aikin ma'adinai, shimfidar ƙasa, kayan haɗin gwiwa, kofofi da firam ɗin taga, kayan aikin gona, kayan lambu, kayan kwalliya da kayan wasan yara. Ba a amfani da shi gabaɗaya don aikin hukuma ko itacen wuta, amma yana yin gawayi mai kyau. [1]

Kwayoyin sun ƙunshi wasu abubuwa masu guba waɗanda za a iya cire su ta hanyar magani. Ana amfani da su ne don cin abinci na ɗan adam amma galibi idan sauran abinci ba su da yawa, an dafa shi, gasasshen su, a niƙa shi da gari don yin porridge ko kuma a nannade cikin ganyen Megaphrynium macrostachyum, sannan a gasa su. Haushi, ganye da ruwan 'ya'yan itace suna da amfani a cikin maganin ganye, kuma ana amfani da tsintsin haushin ciki don yin makada don ɗaukar kwanduna. A arewa maso gabashin Jamhuriyar Dimokaradiyyar Kwango, ana gina bukkoki daga wannan bishiyar, tare da kara yumbu ; Ana yin manyan abubuwan tallafi daga rassan rassan da ɓangarori daga ƙananan rassan, an ɗaure su tare da zaren da aka yi daga haushi na ciki, kuma rufin yana da ƙyalƙyali tare da ganyen bishiyar. [1]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Fern, Ken (13 June 2019). "Gilbertiodendron dewevrei". Useful Tropical Plants. Retrieved 27 June 2019. Cite error: Invalid <ref> tag; name "Fern" defined multiple times with different content
  2. Blake S, Fay JM (1997). "Seed production by Gilbertiodendron dewevrei in the Nouabale-Ndoki National Park, Congo, and its implications for large mammals". Journal of Tropical Ecology. 13 (6): 885–91. doi:10.1017/S0266467400011056. JSTOR 2560244.
  3. Degreef J, De Kesel A (2009). "Two new African Pulveroboletus with ornamented spores". Mycotaxon. 108: 54–65. doi:10.5248/108.53.

Kara karantawa

gyara sashe

Samfuri:Taxonbar