Freda Akosua Prempeh
Freda Akosua Oheneafrewo Prempeh (an haife ta a ranar 23 ga watan Janairu, 1966)[1] 'yar siyasa ce 'yar ƙasar Ghana, kuma 'yar majalisa, a majalisa ta bakwai kuma 'yar majalisa ta takwas na jamhuriya ta huɗu ta Ghana mai wakiltar mazaɓar Tano ta Arewa a yankin Ahafo, Ghana.[2][3] A halin yanzu ita ce ƙaramar ministar ma'aikatar ayyuka da gidaje ta Ghana. A baya ta taɓa zama mataimakiyar ministar jinsi da kuma 'yar majalisa - "Matar majalisa" daga 2002 zuwa 2010 na yankin zaɓen Lakoo na mazaɓar La-Dadekotopo a babban yankin Accra.[4]
A shekarar 2017, an naɗa ta shugabar kwamitin shirya gasar cin kofin nahiyar Afirka ta mata 2018 mai mambobi 11.[5][6][7][8]
Rayuwar farko da ilimi
gyara sasheAn haife ta a ranar 23 ga Janairu, 1966 a Accra ga dangin sarauta na Ghana. Ita ce 'ya ta uku ga marigayi Ohenenana Akwasi Agyeman Dua-Prempeh, na gidan sarautar Ashanti da marigayiya Nana Amma Serwaa, Kontihemaa na Duayaw Nkwanta, (wanda aka sani a cikin sirrin rayuwa kamar Madam Georgina Ansah).
Freda ta fara karatunta na farko a Makarantar Firamare ta Jami'ar Kumasi sannan ta ci gaba da matakinta na Ordinary(O) a Makarantar Sakandare ta Fasaha (yanzu KNUST Senior High School) a Kumasi, Ghana. Sannan ta ci gaba da samun Advanced level Certificate (A level) a Accra Workers College a Accra, Ghana. Daga nan sai ta ci gaba zuwa Cibiyar Jarida ta Ghana, inda tayi Diploma a cikin Harkokin Jama'a da Talla. Cibiyar Gudanarwa da Gudanar da Jama'a ta Ghana ta karrama ta a cikin Babban Jami'in Jama'a a 1998. Tana da Takaddun shaida da kuma Babban Takaddun shaida a Kasuwanci, DipM, MCIM, Chartered Marketer Professional Postgraduate Diploma a Talla, duk daga Cibiyar Kasuwanci ta Chartered, Ƙasar Ingila. Ta sami digirin ta a (Business Administration), Option na Human Resource Management daga Jami'ar Ghana a shekarar 2006.[9] Ta kuma karanta MA Comms, Media and Public Relations a Jami'ar Leicester, UK, sannan ta yi digirin digirgir kan harkokin kasuwanci daga Ghana. Kwalejin Jami'ar Fasaha.[10][11]
Rayuwa ta sirri
gyara sasheFreda Akosua Prempeh ta fito ne daga Duayaw Nkwanta, babban birnin mazaɓarta ta Tano North, a yankin Ahafo, Ghana. Ita Kirista ce, kuma tana da aure da ɗa.
Freda ta kusan rasa ranta sakamakon ambaliyar ruwa da bala'in gobara a ranar 3 ga Yuni, 2015 a da'irar, Accra.[12]
Kafin zaɓen Freda a cikin ofishi a matsayin memba a majalisa a 2013, ta kasance mai gudanarwa a Otal din Point Huɗu a Sunyani kuma ta yi aiki tare da Ofishin Kurkuku na tsawon shekaru 10. Ita 'yar wasa ce mai son motsa jiki da kuma mai yarda da ƙarfin mata.
Rayuwar siyasa
gyara sasheFreda Prempeh mallakar New Patriotic Party (N.P.P.). Aikinta na siyasa ya fara ne a 2002, a matsayin memba na Majalisar Wakilai na Yankin Za ~ e na Lakoo na Yankin La-Dadekotopo a Yankin Babban Accra, na tsawon shekaru 8, A watan Fabrairun 2006, An kira ta da ta yi aiki a Hukumar sulhu ta ƙasa a matsayin Jami'in Harkokin Jama'a na tsawon watanni 9. A yanzu haka ita ce memba a majalisar dokoki ta Tano North Constituency, kuma tana aiki a kan Ma'adanai da Makamashi, Kwamitin Tabbatar da Gwamnati a majalisa. Shugaba Akufo-Addo ne ya naɗa ta a matsayin Mataimakin Ministan Ayyuka da Gidaje, a cikin 2017.[13] A yanzu haka ita ce Mataimakin Ministan Jinsi, Yara da Kariyar zamantakewa.
Ta tsaya takara a babban zaɓen Ghana na 2020 a matsayin 'yar takarar majalisar dokoki ta Tano North a kan tikitin sabuwar jam'iyyar Patriotic Party, kuma ta yi nasara da fiye da kashi 51%. Wannan ya sa ta zama wa'adi na 3 a matsayin 'yar majalisa kuma yanzu ta zama 'yar majalisa ta 8 a jamhuriya ta huɗu.
Muƙamai na jagoranci da aka gudanar
gyara sashe- 2004-2008 Memba, Majalisar Gwamnonin, – Majalisar Ma'aikatar Cikin Gida 2005-2008 Memba – Hukumar Watsa Labarai ta ƙasa
- 2005-2008 Member Board – Tsarin Inshorar Kiwon Lafiya na ƙasa, Kpeshie Sub- Metro, Accra
- 2002-2006 Shugaban kwamitin, Kwamitin Ci gaban (Accra Metropolitan Assembly)
- 2006/2007 Kafa memba kuma Mataimakin Shugaban ƙasa, Daliban Makarantar Ilimin Ilimin Kasuwanci na shekarar ( TESCON ), Jami'ar Ghana, Accra City Campus
- 2008 Memba na, Kwamitin Sadarwa. Jam'iyyar New Patriotic Party, Ƙungiyar Ƙawancen Ƙasa
- Shugaban ƙasa da kuma wanda ta kafa, ƙungiyar Mata ta Mata ta Ghana
Membobin Ƙungiyoyin Ƙwararru
gyara sashe- 31 Oktoba 2003 zuwa yau Cibiyar Hulɗa da Jama'a (IPR, Ghana) - Amintaccen ➞➞➞ Memba.
- Oktoba 2000 - Oktoba 2003➞Cibiyar Hulɗa da Jama'a (IPR) Ghana - Mataimakin Memba
- Ƙungiyar 'Yan Jarida ta Ghana (GJA) - Mamba mai alaƙa
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Ghana Parliament member Freda Akosua Oheneafrewo Prempeh". www.ghanaweb.com. Archived from the original on 2019-03-06. Retrieved 2019-10-06.
- ↑ "Ghana Election Results". Ghana Elections 2012 - Peace FM. Archived from the original on 2016-04-13. Retrieved 2016-09-11.
- ↑ "NPP Primaries: Hon. Freda Retains Tano North Constituency Seat". www.ghanaweb.com. Retrieved 2016-09-11.
- ↑ Sir, Coffie (14 August 2018). "Profile of Hon.Freda Prempeh". Archived from the original on 23 April 2019. Retrieved 4 August 2022.
- ↑ "Tano North MP Freda Prempeh sworn-in as AWCON LOC chair". Graphic Online (in Turanci). 2017-09-28. Retrieved 2019-10-06.
- ↑ "Hon. Freda Prempeh | Citi Sport" (in Turanci). Archived from the original on 2019-10-06. Retrieved 2019-10-06.
- ↑ "Ghana must bid to host AFCON 2019 – AWCON Chairperson says". www.pulse.com.gh (in Turanci). 2018-12-04. Retrieved 2019-10-06.
- ↑ Bebli, Anthony. "We're ready to host Women's AFCON- Freda Prempeh | Starr Fm" (in Turanci). Retrieved 2019-10-06.
- ↑ "Ghana MPs - MP Details - Prempeh, Freda". ghanamps.com. Retrieved 2016-09-11.
- ↑ "Parliament of Ghana". www.parliament.gh. Retrieved 2019-03-02.
- ↑ "Profile of Hon. Freda Prempeh – Mitsu Ghana" (in Turanci). Archived from the original on 2019-04-23. Retrieved 2019-04-23.
- ↑ "Parliament shed tears for Circle disaster". Ghana news agency. Ghana News Agency. 5 June 2015.
- ↑ "I'm Ready To Serve As The Deputy Minister Of Sports—Hon. Freda Prempeh". Modern Ghana. 2017-01-14. Retrieved 2019-03-02.