Ali Badjo Gamatie ɗan siyasar Nijar ne kuma ma'aikacin gwamnati wanda ya zama Firayim Ministan Nijar daga Oktoba 2009 zuwa Fabrairu 2010. Ya kasance Ministan Kuɗi daga 2000 zuwa 2002[1] sannan ya zama Mataimakin Gwamnan Babban Bankin Yammacin Afirka (BCEAO) kafin Shugaba Mamadou Tandja ya naɗa shi a matsayin Firayim Minista. Gamatie ya kasance Firayim Minista na 'yan watanni kawai, duk da haka, yayin da aka hamɓarar da Tandja a juyin mulkin soja na Fabrairu 2010 .

Ali Badjo Gamatie
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Nijar
Sunan asali Ali Badjo Gamatié
Suna Ali
Sunan dangi Gamatié (mul) Fassara
Shekarun haihuwa 1957
Harsuna Faransanci
Sana'a ɗan siyasa, manager (en) Fassara da ɗan kasuwa
Muƙamin da ya riƙe firaministan Jamhuriyar Nijar, Minister of Finance of Niger (en) Fassara da Deputy Governor (en) Fassara
Ɗan bangaren siyasa National Movement for the Development of Society (en) Fassara
Ali Badjo Gamatie da Yan majalisu

Bayanan siyasa

gyara sashe

A cikin gwamnatin farko ta Firayim Minista Hama Amadou, wanda aka naɗa a ranar 5 ga Janairu 2000, an naɗa Gamatie a matsayin Ministan Kuɗi.[2] A matsayinsa na Ministan Kuɗi, Gamatie ya kasance mai ba da shawara na ƙasa da ƙasa don kawar da basussukan ƙasashen waje[3] na Nijar da sauran ƙasashe masu fama da bashi (HIPC). Ya shiga cikin tattaunawar IMF kan matsayin bashin waɗannan ƙasashe.[4][5] A matsayinsa na ministan kuɗi ya kuma taɓo tambayoyi kan yadda ake bi da kuma wakilci na ƙungiyoyi masu zaman kansu da ƙungiyoyin farar hula da ke aiki a Nijar da sauran wurare.[6] A lokacin aikinsa na Minista, Gamatie ya lura da lokacin manyan raguwar gwamnati yayin rikicin kuɗi na 2002.[7]

 
Ali Badjo Gamatie

A watan Yulin 2003, an kama ɗan jarida Mamane Abou na jaridar Le Républicain a Yamai da laifin ɓata masa suna bayan ya rubuta labarin yana zargin Gamatie da Hama Amadou da yin amfani da kuɗaɗen Baitul mali da ba su izini ba wajen biyan kwangilar gwamnati.[8][9] Kazalika 'yan adawar sun caccaki Ministan Kuɗi da ɗaukar nauyin dokar ta 2001 da za ta ƙara haraji ga masu buga jaridu masu zaman kansu, lamarin da suke fargabar zai durƙusar da 'yan jaridun 'yan adawa.[10] A cikin Oktoba 2003, Ali Lamine Zeine ya maye gurbin Gamatie a matsayin Ministan Kuɗi. A cewar sashen leƙen asiri na tattalin arziƙi, Gamatie yana kusa da Firayim Minista Amadou, wanda a lokacin ake ganin zai iya zama abokin hamayyar Shugaba Tandja.[11] Binciken ƙasashen waje ya kammala cewa saboda dangantakarsa da Firayim Minista, korar Gamatie "... na iya kasancewa da la'akari da siyasa".[12]

A cikin Oktoba 2003, Gamatie ya zama Mataimakin Gwamnan Babban Bankin Yammacin Afirka (BCEAO). A shekara ta 2006 yana cikin jerin sunayen 'yan takara huɗu don maye gurbin Charles Konan Banny a matsayin gwamnan bankin.[13]

Jaridun jamhuriyar Nijar sun ruwaito cewa shugaban 'yan adawa Mahamadou Issoufou a shekara ta 2007 ya ba da shawarar cewa Gamatie - maimakon Firayim Minista Seyni Oumarou — ya jagoranci gwamnatin haɗin kan ƙasa a lokacin da shugaba Tandja ya nemi 'yan adawa su shiga sabuwar gwamnatin bayan hamɓarar da Hama Amadou.[14] A lokacin shari’ar cin hanci da rashawa da kotun ta yi wa Hama Amadou a shekara ta 2008, Gamatie ya shaida cewa an karkatar da kuɗin CFA miliyan 100 Amadou da ya karɓa daga baitul mali ba tare da sanin Ministan Kuɗi ba.[15]

A shekara ta 2008, Gamatie ya kasance mai ba da shawara na musamman ga shugaban ƙasa kan harkokin ma'adinai kuma a matsayin babban mai shiga tsakani na gwamnati tare da kamfanin haƙar uranium na Faransa Areva, wanda ya kai ga ƙulla yarjejeniyar da aka zuba jarin Yuro biliyan 1 a ma'adinan Imouraren na Nijar.[16][17]

A watan Agustan shekarar 2009 ne jaridun Nijar suka bayar da rahoton cewa Gamatie ya kasance mai goyon bayan yunƙurin shugaba Tandja na tsawaita wa'adinsa da samar da sabon kundin tsarin mulki.[18] ƙuri'ar raba gardama ta kundin tsarin mulkin Tandja, wadda ta kafa tsarin shugaban ƙasa tare da rage muhimmancin ofishin Firayim Minista ta hanyar sanya shugaban ƙasa a matsayin shugaban gwamnati, ya yi nasara; An naɗa Gamatie a matsayin Firayim Minista a ranar 2 ga Oktoba 2009.[19]

An hamɓarar da Tandja a juyin mulkin da sojoji suka yi a ranar 18 ga Fabrairun 2010 kuma aka rushe gwamnatinsa. Gamatie na ɗaya daga cikin ministoci guda uku da ba a gaggauta sakin su daga gidan yari ba kwanaki bayan juyin mulkin.[20] A cewar ɗaya daga cikin jagororin mulkin soja, Kanar Djibrilla Hamidou Hima, ministocin "har yanzu suna cikin sa ido" sun kasance "masu mahimmanci" don haka ya zama dole "don tabbatar da tsaronsu". MNSD ta yi kira da a saki Gamatie, Tandja, da sauran su.[21]

 
Ali Badjo Gamatie a cikin taro

Yana fama da cutar hawan jini, Gamatie an sake shi daga gidan yari a ranar 4 ga Maris kuma an kwantar da shi a asibiti cikin gaggawa a Asibitin ƙasa na Yamai. Bayan kwanaki uku a can, an kai shi Paris don jinya da wuri a ranar 8 ga Maris.[22]

Manazarta

gyara sashe
  1. http://www.finances.gouv.ne/index.php/le-ministere/historique/photos-des-ministres
  2. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2010-02-20. Retrieved 2023-03-01.
  3. https://www.afrique-express.com/
  4. https://allafrica.com/stories/200104300002.html
  5. https://allafrica.com/stories/200209300141.html
  6. http://falcon.arts.cornell.edu/sgt2/contention/documents/reuben.doc
  7. https://www.irinnews.org/PrintReport.aspx?ReportId=34717
  8. https://www.irinnews.org/Report.aspx?ReportId=47924
  9. https://www.pambazuka.org/en/category/media/19361
  10. https://www.yahoo.com/?guccounter=1
  11. https://portal.eiu.com/Login.aspx?c=1
  12. http://bti2006.bertelsmann-transformation-index.de/80.0.html?L=0
  13. http://lesoleil.sn/article.php3?id_article=4565[permanent dead link]
  14. https://nigerdiaspora.info/ Archived 2023-03-02 at the Wayback Machine
  15. https://nigerdiaspora.info/ Archived 2023-03-02 at the Wayback Machine
  16. https://www.reuters.com/article/rbssIndustryMaterialsUtilitiesNews/idUSL1580648420080115?sp=true
  17. https://www.bloomberg.com/politics?pid=20601116&refer=africa&sid=amuiYNBI_FZE
  18. https://nigerdiaspora.info/ Archived 2023-03-02 at the Wayback Machine
  19. https://www.temoust.org/ali-badjo-gamatie-nomme-premier,11927
  20. http://news.bbc.co.uk/1/hi/world/africa/8527442.stm
  21. https://www.google.com/hostednews/afp/article/ALeqM5imtqCwPhq5vmgcuPx68aRz4czq5w
  22. http://www.apanews.net/public/spip.php?article119605[permanent dead link]
Political offices
Magabata
{{{before}}}
{{{title}}} Magaji
{{{after}}}