Alfred Rewane
Alfred Rewane, (Agusta 24, 1916 - Oktoba 6, 1995) [1] ɗan kasuwan ne ɗan Najeriya. An kashe shi a ranar 6 ga watan Oktoba, 1995 a gidansa da ke Ikeja, Legas.[2] Ya kasance mai kula da kuɗin NADECO kuma makusanci ne ga Obafemi Awolowo.[3]
Alfred Rewane | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 24 ga Augusta, 1916 |
ƙasa | Najeriya |
Mutuwa | 6 Oktoba 1995 |
Karatu | |
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan kasuwa |
Tarihin rayuwa
gyara sasheCikakken sunan Rewane lokacin haihuwa shine Ogbeyiwa Erewarone, an haife shi a Warri ga dangin Jemide Erewarone. Mahaifinsa ɗan kasuwa ne wanda ke zaune a Agbor, lokacin da mahaifinsa baya Warri, Rewane ya zauna tare da kawunsa, a lokacin kuma shi ne ya raɗa ma Rewane suna na farko; Alfred.[4]
Karatu
gyara sasheYa yi karatu a African School sannan ya yi makarantar gwamnati duk a Warri. Kodayake an shigar da shi Makarantar Grammar Dennis Memorial don karatun sakandare, Rewane bai ci gaba da karatunsa ba.
Aiki
gyara sasheYa fara aikinsa a matsayin mai horar da manaja tare da UAC kuma ya zama mai kula da bakin teku, Legas Customs Wharf na kamfanin. A cikin 1940s ya bar kamfanin UAC, inda ya mayar da hankali kan shigo da kayayyaki, musamman ƙashin saniya da baƙin barkono, sannan a cikin 1950s, ya kuma shiga kasuwancin harakar katako kuma ya mallaki gidan Rex a Yaba, Legas inda Bobby Benson ya kasance mawaƙi na yau da kullun. A lokacin kafin samun yancin kai a Najeriya, Rewane na da alaƙa da Action Group,[5] ya zama shugaban Kamfanin Raya Yammacin Najeriya wanda ƙungiyar Action Group ke jagorantar gwamnatin yankin.
A cikin shekarun 70s, Rewane ya haɓaka jerin kasuwanci a haɗin gwiwar Sapele tare da Ƙungiyar Seaboard na Amurka. Kamfanonin sun haɗa da masana'antar fulawa ta Life Flour mills, West African Shrimps and Top Feeds.
A shekarun 1990, gidan Rewane a Legas ya kasance wurin taron siyasa wanda ya kai ga kafa NADECO.[6] An san shi a matsayin babban mai kula da kuɗi a ƙungiyar da ke nuna adawa da gwamnatin soja ta Sani Abacha. Rundunar ƴan sandan Najeriya ta kama mutane 7 da ake zargin suna da hannu a kisan sa amma 5 daga cikin waɗanda ake zargin sun mutu a lokacin da ake tsare da su, sauran biyun kuma an sake su ne bisa wasu ƙwararan hujjoji daga masu gabatar da ƙara.
Manazarta
gyara sashe- ↑ Between Obafemi Awolowo and Alfred Rewane
- ↑ "Assassination of Pa Rewane: When will Justice be done? - Vanguard News". Vanguard News (in Turanci). 2009-10-17. Retrieved 2018-06-11.
- ↑ Famoroti, Francis (October 6, 2014). "Remembering Rewane, NADECO chieftain". National Mirror. Archived from the original on February 10, 2015.CS1 maint: unfit url (link)
- ↑ Link with the past. Aike Books. 2000. ISBN 9782197963.
- ↑ Nigerian Political Parties: Power in an Emergent African Nation. African World Press. 2004. ISBN 1592212093.
- ↑ Yorùbá Elites and Ethnic Politics in Nigeria. Cambridge University Press. 2014. ISBN 9781107054226.