Abdoulaye Bio Tchane
Abdoulaye Bio Tchane (an haife shi a watan Nuwamba 1952) masanin tattalin arziki ne kuma ɗan siyasa ɗan ƙasar Benin.
Abdoulaye Bio Tchane | |||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
8 ga Janairu, 2023 - ga Janairu, 2026
7 ga Afirilu, 2016 -
7 ga Afirilu, 2016 -
ga Janairu, 2008 - 2011 ← Thomas Boni Yayi (en) - Christian Adovelande (en) →
10 ga Janairu, 2002 - ga Janairu, 2008 ← Goodall Edward Gondwe (en) - Antoinette Sayeh (mul) →
Mayu 1998 - 2002 ← Moise Mensah (en) - Grégoire Laourou (en) →
1996 - 1998 | |||||||||||||||
Rayuwa | |||||||||||||||
Haihuwa | Djougou (en) , 25 Oktoba 1952 (72 shekaru) | ||||||||||||||
ƙasa | Benin | ||||||||||||||
Mazauni | Cotonou | ||||||||||||||
Karatu | |||||||||||||||
Makaranta |
University of Burgundy (en) 1976) Lycée Béhanzin (en) 1952) | ||||||||||||||
Harsuna | Faransanci | ||||||||||||||
Sana'a | |||||||||||||||
Sana'a | Mai tattala arziki da ɗan siyasa | ||||||||||||||
Kyaututtuka |
gani
| ||||||||||||||
Imani | |||||||||||||||
Addini | Musulunci | ||||||||||||||
Jam'iyar siyasa | Republican Bloc (en) |
Rayuwar farko da ilimi
gyara sasheAn haife shi a Djougou, Bio Tchane ya sami digiri na biyu a fannin tattalin arziki daga Jami'ar Dijon da kuma aikin banki daga Cibiyar Ouest-Africain de Formation et d'Etudes Bancaires a Dakar. [1]
Sana'a
gyara sasheBio Tchane ya fara aikinsa ne a babban bankin ƙasashen yammacin Afirka, inda ya sake zama darakta na sashen binciken tattalin arziki da kuɗi. Ya yi aiki a matsayin ministan kuɗi a ƙarƙashin Mathieu Kérékou daga shekarun 1998 zuwa 2002. Bio Tchane ya jagoranci Sashen Afirka na Asusun Ba da Lamuni na Duniya daga shekarun 2002 zuwa 2007, kuma ya kasance shugaban bankin raya yammacin Afirka daga shekarun 2008 zuwa 2010. [2]
A matsayin sa na ɗan takara a zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2011, Bio Tchane an ɗauke shi ɗaya daga cikin waɗanda aka fi so, [3] amma ya kasance a na uku. Bayan shekaru biyar, ya samu kashi 8.9 na kuri'un da aka kaɗa a zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2016. [4] A zagaye na biyu na jefa kuri'a Bio Tchane ya goyi bayan Patrice Talon, kuma bayan nasarar Talon Bio Tchane an naɗa shi a Gwamnatin a matsayin ƙaramin ministan tsare-tsare da ci gaba a ranar 6 ga watan Afrilu 2016. [5] [6]
Sauran ayyukan ju
gyara sashe- Bankin Raya Afirka (AfDB), tsohon memba na kwamitin gwamnoni (tun 2016) [7]
- Bankin Raya Musulunci, Tsohon Mamba a Kwamitin Gwamnoni (tun 2016) [8]
- Multilateral Investment Guarantee Agency (MIGA), Rukunin Bankin Duniya, Tsohon Wakilin Hukumar Gwamnoni (tun 2016) [9]
- Bankin Duniya, Tsohon Jami'in Hukumar Gwamnoni (tun 2016) [10]
Manazarta
gyara sashe- ↑ Houngnikpo & Decalo
- ↑ Houngnikpo & Decalo
- ↑ "Benin postpones presidential vote to March 6", The Nation, 11 February 2011.
- ↑ Proclamation des résultats provisoires de l'élection présidentielle du 6 mars 2016" (PDF). www.cour-constitutionnelle-benin.org (in French). Constitutional Court of Benin. Archived from the original (PDF) on 2016-04-09. Retrieved 13 March 2016Empty citation (help)
- ↑ Vincent Duhem, "Bénin : Patrice Talon nomme un gouvernement sans Premier ministre", Jeune Afrique, 6 April 2016 (in French).
- ↑ Abdoulaye Bio Tchané : « Boni Yayi a laissé le Bénin dans un état catastrophique » Le Monde
- ↑ AfDB Annual Report 2017 African Development Bank (AfDB).
- ↑ Board of Governors Islamic Development Bank.
- ↑ Board of Governors Multilateral Investment Guarantee Agency (MIGA), World Bank Group.
- ↑ Board of Governors World Bank.