Yusuf Grillo
Yusuf Grillo (1934 - 23 ga Agusta 2021) ɗan Najeriya ne mai fasaha ta zamani wanda aka sani da ayyukan ƙirƙira da kuma shaharar launin shuɗi a yawancin zane-zanensa.[1] Ya kasance shugaban ƙungiyar mawaƙan Najeriya.
Yusuf Grillo | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Lagos,, 1934 |
ƙasa | Najeriya |
Mutuwa | 23 ga Augusta, 2021 |
Yanayin mutuwa | Sababi na ainihi (Koronavirus 2019) |
Karatu | |
Makaranta | University of Cambridge (en) |
Harsuna |
Yarbanci Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | masu kirkira da Malami |
Fafutuka | Zaria Rebels (en) |
Rayuwa
gyara sasheYusuf Grillo an haife shi a Legas kuma ya halarci Kwalejin Fasaha, Kimiyya da Fasaha ta Najeriya da ke Zariya, inda kuma ya sami shaidar difloma kan Fine Arts da difloma a fannin ilimi. A shekarar 1966, ya bar Zariya don yin karatu a ɗakunan karatu na Jami'ar Cambridge, daga bisani ya tafi Jamus da Amurka.
Ana ɗaukar Grillo a matsayin ɗaya daga cikin fitattun masu zane-zane a Najeriya; ya yi fice da karɓuwa a duniya a shekarar 1960 da 1970, yayin da yake baje kolin tarin ayyukansa na farko. Ya yi amfani da horonsa na fasaha na yamma a yawancin zane-zanensa, tare da haɗa fasahohin fasaha na yamma da halayen sassaƙa na gargajiya na Yarbawa. Ya fi son launin shuɗi a cikin zane-zanen daɓi'a, wani lokaci yana kama da adire ko rini da ake amfani da su a Najeriya. Ya taɓa zama Shugaban Sashen Fasaha da Buga a Kwalejin Fasaha ta Yaba.[2][3]
Mutuwa
gyara sasheYa mutu daga rikice-rikice na COVID-19 a ranar 23 ga watan Agustan 2021.[4]
Sanannen ayyuka
gyara sashe1983-1999 - Masu ganga sun dawo a halin yanzu an nuna su a gidan kayan tarihi na Yemisi Shyllon
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-14. Retrieved 2023-03-14.
- ↑ https://www.vanguardngr.com/2015/02/art-life-will-till-die-yusuf-grillo/
- ↑ Toyin Falola, Christian Jennings. Africanizing Knowledge (Clt): African Studies Across the Disciplines, Transaction Publishers, 2002. p 177-178. ISBN 0-7658-0138-8
- ↑ https://thenewsnigeria.com.ng/2021/08/23/veteran-artist-yusuf-grillo-dies-at-86/