SABAP2
SABAP2 ita ce gajarta ta Southern African Bird Atlas Project 2, wanda shi ne bibiyar shirin Atlas na Tsuntsaye na Kudancin Afirka (wanda acronym ɗin SABAP, wanda yanzu ake kira SABAP1). Aikin atlas na farko ya faru ne daga shekarar 1987 zuwa ta 1991. [1] Aikin na yanzu ya kasance haɗin gwiwa tsakanin Sashen Demography na Dabbobi a Jami'ar Cape Town, BirdLife Afirka ta Kudu, da Cibiyar Nazarin Halittu ta Afirka ta Kudu (SANBI). Bayan rufe sashin ilimin ƙididdiga na dabbobi, yanzu Cibiyar FitzPatrick ta Afirka ta Jami'ar Cape Town ce ke gudanar da aikin. Aikin yana da nufin taswirar rarrabawa da yalwar tsuntsaye a kudancin Afirka, kuma yankin atlas na asali ya haɗa da Afirka ta Kudu, Lesotho, da Eswatini, ko da yake tun a shekarar 2012 aikin ya faɗaɗa zuwa Namibia, Botswana, Zimbabwe da Mozambique . An ƙaddamar da SABAP2 a ranar 1 ga watan Yulin 2007. Fiye da masu aikin sa kai na 1700 ne ke gudanar da aikin filin don wannan aikin, waɗanda aka sani da masana kimiyya na ɗan ƙasa – suna tattara bayanan a cikin filin a farashin kansu kuma a cikin nasu lokacin. Don haka suna bayar da gagarumar gudunmawa wajen kiyaye tsuntsaye da wuraren zama.
SABAP2 | |
---|---|
citizen science project (en) | |
Bayanai | |
Wanda ya samar | Animal Demography Unit (en) da BirdLife Afirka ta Kudu |
Ƙasa | Afirka ta kudu |
Mabiyi | Southern African Bird Atlas Project (en) |
A cikin watan Yunin 2015, bayanan SABAP2 sun ƙunshi fiye da jerin bayanai 128,000, kuma jimillar 7.4 miliyoyin bayanan rarraba tsuntsaye a cikin bayanan aikin. A watan Yunin 2015, adadin SABAP2 ya zarce na SABAP1 a karon farko. Fiye da 72% na ainihin yankin SABAP2 atlas (watau Afirka ta Kudu, Lesotho da Eswatini) suna da a ƙalla jeri guda ɗaya a wancan lokacin. Ana ci gaba da sabunta wannan bayanin akan gidan yanar gizon aikin; duba §Haɗin kai na waje a ƙasa.
Yawancin ayyukan bincike na karatun digiri na biyu sun dogara ne a kan bayanan SABAP, ko dai daga SABAP1 kawai, SABAP2 kawai, ko kwatanta canje-canje a cikin rarraba tsuntsaye da rahotanni daga SABAP1 zuwa SABAP2; sannan kuma an buga ƙasidun binciken kimiyya da dama a kan waɗannan da sauran nazarce-nazarce. [2]
Atlassing yarjejeniya
gyara sasheA cikin SABAP1, an tattara jerin sunayen tsuntsaye don ƙwayoyin grid digiri na kwata, wanda shi ne mintuna 15, ko kusan 27 km da 25 km a girman. A cikin SABAP2, ƙudurin ya fi girma: sashin tattara bayanai shi ne pentad – minti biyar na latitude da minti biyar na tsayi – watau murabba'ai tare da ɓangarorin kusan 9. km, kashi ɗaya na tara girman kwata-kwata grid sel. [3] Akwai pentads 17,000 a ainihin yankin atlas na Afirka ta Kudu, Lesotho da Eswatini, da kuma ƙarin 10,000 a Namibiya.
SABAP2 tana karɓar bayanan da aka ƙaddamar ko dai a zaman bayanan ad-hoc, ko katunan "cikakken yarjejeniya". Don cikakken katin ƙa'ida, ana iya ciyar da mafi ƙarancin sa'o'i 2 da iyakar kwanaki 5 don ƙara tsuntsaye zuwa jerin bayanai (kati) don pentad. Ya kamata a yi ƙoƙari don ziyartar duk wuraren zama. Bayanan ad-hoc ba su cika ƙa'idojin lokacin da aka kashe ko ɗaukar hoto ba. Ana ƙarfafa masu ba da gudummawa su ƙaddamar da katunan 'cikakkiyar yarjejeniya', kamar yadda ake amfani da bayanin don ƙididdige ma'auni na yawan dangi, misali ƙimar rahoto. Adadin bayar da rahoto shi ne sau nawa ake yin rikodin ɗin nau'in a cikin jerin cikakkun katunan yarjejeniya, yawanci ana bayyana su a zaman kashi. Misali, idan an gabatar da Pentad yana da katunan 10, kuma an rubuta jinsin ga 4 daga cikin waɗannan, sannan adadin rahoton shi ne 40%. Rubutun ad-hoc da cikakkun katunan yarjejeniya suna taimakawa rarraba taswira, yayin da cikakkun katunan yarjejeniya kawai za a iya amfani da su don auna yawa, da canje-canje a yawa. [4]
Tun daga shekarar 2015, yawancin bayanai ga aikin ana bada gudummawa ta amfani da BirdLasser app, wanda Lejint ya haɓaka.
Manazarta
gyara sashe- ↑ Harrison J. A., Allan D. G., Underhill L. G., Herremans M., Tree A. J., Parker V. and Brown C. J. (eds.) (1997). The Atlas of Southern African Birds, vol. 1. Non-passerines, vol. 2. Passerines. BirdLife South Africa, Johannesburg.
- ↑ Harrison, J. A., Underhill, L. G. and Barnard, P., 2008. "The seminal legacy of the Southern African bird atlas project". South African Journal of Science, 104(3–4), pp. 82–84.
- ↑ Underhill, L.G., 2016. The fundamentals of the SABAP2 protocol. Biodiversity Observations, pp. 1–12.
- ↑ Lee, A.T.K, Altwegg, R. and Barnard, P., 2017. Estimating conservation metrics from atlas data: the case of southern African endemic birds. Bird Conservation International, 27(3), pp.323-336.
Hanyoyin haɗi na waje
gyara sashe- SABAP2-shafin yanar gizo
- BirdLife Afirka ta Kudu
- SANBI
- BirdLasser
- Nunin nunin faifai yana nuna sauye-sauyen kewayon nau'ikan nau'ikan bakwai tsakanin SABAP1 da SABAP2