Osasu Edobor (wanda aka fi sani da Osasu Paul-Azino) 'yar Najeriya ce mai bayar da shawarar jinsi kuma wacce ta kafa Media Help Restore (THR) Media da Safe Space Initiative. [1] [2] Ta kasance mai lasisin mai ba da taimako na farko kan lafiyar kwakwalwa, mai horar da takwarorinsu, kuma mai ba da shawara. [1] A matsayin mai fafutuka don haɗa jinsi, Osasu ta ƙirƙiri app ɗin HERFessions, wanda ke ba da tallafi ga waɗanda suka tsira daga lalata. [3] Ita ce a shekarar 2018 Mandela Washington Fellow alumna kuma memba ce ta Shugabancin Matasan Afirka. [4]

Osasu Edobor
Rayuwa
Haihuwa Birnin Kazaure
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Rutgers University–New Brunswick (en) Fassara
Pan-Atlantic University
Jami'ar jahar Lagos
Jami'ar, Jihar Lagos
Lagos Business School (en) Fassara
Harsuna Turanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a social entrepreneur (en) Fassara da Mai kare ƴancin ɗan'adam

Osasu ta kammala digirin farko a fannin Chemistry a Jami’ar Jihar Legas a shekarar 2008 da takardar shaidar a Social Sector Management daga Makarantar Kasuwancin Legas, Jami’ar Pan-Atlantic a shekarar 2016. [5] Bayan haka, ta wuce Jami'ar Legas kuma ta sami digiri na biyu a fannin ilimin halin ɗan Adam. A matsayinta na Masaniyar Fellowship na Mandela Washington, ta sami takardar shedar Jagorancin Jama'a daga Jami'ar Rutgers, New Brunswick a cikin shekarar 2018. [1]

Ta yi aiki a matsayin Daraktar Shirye-shirye a gidauniyar Fasto Bimbo Odukoya (PBOF), kungiya mai zaman kanta da ta himmatu wajen tallafawa da horar da mata da matasa a yankunan da ba su da galihu. [6] [7] A matsayinta na shugabar shirin, ta kaddamar da shirin SHARP4U, wani kamfen na wayar da kan jama’a game da cin zarafi da kuma ba da shawara ga waɗanda aka yi wa fyaɗe. A manyan makarantu a Najeriya. [8] Osasu ce ta jagoranci bugu na 2016 na shirin tallafawa 'yan mata na PBOF, wanda aka gudanar don tunawa da ranar yara mata ta duniya. [9]

A halin yanzu, ita ce ta kafa kuma darektar shirye-shirye a THR Media, wani kamfani na zamantakewa wanda ke amfani da sababbin fasaha da kafofin watsa labaru don taimakawa mata da 'yan mata su guje wa cin zarafi da jima'i, ciki har da tashin hankali na gida, fataucin, da sauran nau'o'in cin zarafi. [5] [10] Osasu ta ƙaddamar da aikace-aikacen wayar hannu na HERFessions a cikin shekarar 2018. [11] Aikace-aikacen wani dandali ne da ba a san sunansa ba wanda aka ƙera don taimakawa waɗanda abin ya shafa da waɗanda suka tsira daga cin zarafin jima'i da jinsi. [12] [11] Dandalin ya ƙunshi ɗakin tattaunawa ta kan layi wanda ke ba wa waɗanda suka tsira damar yin hulɗa da juna tare da tuntuɓar masana ilimin halayyar ɗan adam, lauyoyi, da sauran masu ruwa da tsaki waɗanda ke sha'awar ilmantarwa, tallafawa da ba da shawara ga waɗanda rikicin ya shafa. Hakanan, app ɗin yana da maɓallin fasalin don ba da rahoton cin zarafi. [13] Ta shirya abubuwan da suka faru na kwata-kwata da nufin tallafawa waɗanda aka yi wa fyaɗe da cin zarafi na jinsi ta hanyar Safe Space Initiative. [14] [15]

A matsayinta na mai fafutuka kuma mai fafutukar ganin jinsi, ta shiga haɗakar kungiyoyin masu fafutukar ganin an gudanar da bincike kan zargin fyaɗe da yin adalci ga waɗanda aka yi wa fyaɗe. [16] [17]

  • 2018 Mandela Fellow, Jagorancin Jama'a [5]
  • 2022, Nasara na HILL Accelerator [18]

Manazarta

gyara sashe
  1. 1.0 1.1 1.2 Sherifat, Lawal (2020-06-30). "Govt needs to domesticate laws surrounding child abuse, sexual violence — Osasumwen Edobor". Vanguard News (in Turanci). Retrieved 2022-12-05.
  2. "Osasu Edobor - Women of Rubies" (in Turanci). Retrieved 2022-12-05.[permanent dead link]
  3. huskeyj (2019-04-01). "YALI Voices: Harnessing Technology to Combat Sexual Gender-Based Violence". Young African Leaders Initiative (in Turanci). Retrieved 2022-12-05.
  4. "YALI Voices: Harnessing Technology to Combat Sexual Gender-Based Violence". Mandela Washington Fellowship (in Turanci). Retrieved 2022-12-05.
  5. 5.0 5.1 5.2 Edobor, Osasumwen (5 December 2022). "Osasumwen Edobor: Gender and Development Consultant, Social Entrepreneur and Nonprofit Professional". LinkedIn.com. Retrieved 5 December 2022.
  6. Anafricandiva (2016-10-19). "10 Questions for Osasu Paul-Azino, Coordinator, Pastor Bimbo Odukoya Foundation". anafricandiva (in Turanci). Retrieved 2022-12-05.
  7. "Finding hope in a shelter | This is Africa". thisisafrica.me. Retrieved 2022-12-08.
  8. "'One in five female students experiences rape'". Punch Newspapers (in Turanci). 2016-03-10. Retrieved 2022-12-07.
  9. "Empowering girl child for digital age". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). 2016-10-29. Archived from the original on 2022-12-07. Retrieved 2022-12-07.
  10. "THR Media – Curating social impact stories" (in Turanci). Retrieved 2022-12-06.
  11. 11.0 11.1 "Osasu Edobor's HERfessions Mobile App is Helping Women Flee Abusive Relationships Easily". The Elites Nigeria (in Turanci). 2020-06-29. Retrieved 2022-12-06.
  12. huskeyj (2019-04-01). "YALI Voices: Harnessing Technology to Combat Sexual Gender-Based Violence". Young African Leaders Initiative (in Turanci). Retrieved 2022-12-06.
  13. Sherifat, Lawal (2020-06-30). "Govt needs to domesticate laws surrounding child abuse, sexual violence — Osasumwen Edobor". Vanguard News (in Turanci). Retrieved 2022-12-06.
  14. "Safe Space Initiative gives hope to SGBV victims". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). 2022-10-08. Archived from the original on 2022-12-06. Retrieved 2022-12-06.
  15. "Osasu Edobor - Women of Rubies" (in Turanci). Retrieved 2022-12-06.[permanent dead link]
  16. "COZA Rape Allegations: Activists Demand Pastor Step Down » HealthStylePlus". HealthStylePlus (in Turanci). 2019-06-30. Retrieved 2022-12-07.
  17. Borisade, Mr Abiodun (2019-06-30). "Petition to Protest COZA Trustees to Take Action Regarding Multiple Allegations of Sexual Misconduct Against Pst Biodun Fatoyinb". Abiodun Borisade (in Turanci). Retrieved 2022-12-07.
  18. DemoDay, Innovating Justice Challenge (8 December 2022). "Innovation dedicated to using new media and technology solutions". LinkedIn. Retrieved 8 December 2022.