Opobo al'umma ce a jihar Ribas, a yankin Kudancin Nijeriya.

Opobo


Wuri
Map
 4°30′41″N 7°32′24″E / 4.5114°N 7.54°E / 4.5114; 7.54
Ƴantacciyar ƙasaNajeriya
JihaJihar rivers
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 1870
Bayanan Tuntuɓa
Lambar aika saƙo 503103
Kasancewa a yanki na lokaci
Tsarin lamba ta kiran tarho +234
Wasu abun

Yanar gizo localgovernment.ng…

Opobo ya kasu kashi 14 ("polo"), wanda ya ƙunshi Gidajen Yaki Sittin da Bakwai. Sashe goma sha huɗu su ne Adibie, Biriye, Diepiri, Dapu, Dappa Ye Amakiri, Epelle da Fubarakworo. Sauran sun haɗa da Iroanya, Jaja, Kalaomuso, Ukonu, Kiepirima, Owujie da Tolofari.[1][2]

 
Sarkin Jaja na Opobo Memorial

Opobo na gabas da Masarautar Bonny. Bonny da Opobo asalinsu ɗaya ne, dukansu suna da alaƙa da mutanen Ndoki. [lower-alpha 1] ƙaramin rukuni na Igbo.[3] Jubo Jubogha ya tashi daga bawa ya jagoranci gidan sarautar Anna Pepple na Bonny.[4] A cikin 1870, Jubo ya fara isa inda ake kira Opobo, bayan ya koma can saboda yakin basasa a Bonny tsakanin mabiyansa da na Cif Oko Jumbo, shugabar dangin Manilla Pepple.[5][6] Sarkin ya sanyawa sabuwar jiharsa suna Amanyanabo Opubo "Pepple" Perekule the Great, Sarkin Pepple a Bonny wanda ya yi sarauta a can daga shekara ta 1792 zuwa 1830.

Fitattun mutane

gyara sashe
  • Kenneth Minimah, CFR, sojan kafa na Najeriya ne kuma tsohon hafsan hafsan sojojin Najeriya
  • Atedo Peterside, CON, ɗan kasuwan Najeriya, ma'aikacin bankin zuba jari kuma masanin tattalin arziki.
  • Dakuku Peterside, tsohon Darakta-Janar na Hukumar Kula da Tsaro ta Ruwan Najeriya, NIMAS.
  • Adawari Pepple, ɗan kasuwa, kuma tsohon Sanata.
  • Amaopusenibo Sim Fubara Mai Girma Gwamnan Jihar Ribas.

Bayanan kula

gyara sashe
  1. For more on the Ndoki and inter-relationship, see Umuagbai and Akwete, two major settlements of the Ndoki.

Manazarta

gyara sashe
  1. "Ikot Abasi". Encyclopædia Britannica. 9 January 2009. Retrieved 8 October 2014.
  2. "About Opobo". Opoboregatta.com. Archived from the original on 25 December 2012. Retrieved 8 October 2014.
  3. Ucheoma, Otuka (7 November 2015). "Egwu-onwa Among The Ndoki Of Rivers State". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News. Retrieved 6 April 2022.
  4. "General Minimah, his Opobo ancestry and the burden of history, By Eric Teniola | Premium Times Nigeria". February 21, 2014.
  5. G. I. Jones (2001). The trading states of the oil rivers: a study of political development in Eastern Nigeria. James Currey Publishers. p. 15ff. ISBN 0-85255-918-6.
  6. "The Izon of the Niger Delta by Onyoma Research Publications - Ebook | Scribd" – via www.scribd.com.

Ƙarin karatu

gyara sashe
  • Burns, Alan. History of Nigeria, George Allen & Unwin, 1929.
  • Dike, Kenneth O. Trade and Politics in the Niger Delta, 1830-1885, Oxford University Press, 1956.
  • Annang Heritage Preservation, article on Annang
  • Britannica article on Ikot Abasi
  • Nair, Kannan K. (1972). Politics and Society in South Eastern Nigeria 1841-1906, Frank Cass, London.

Hanyoyin haɗi na waje

gyara sashe