Adawari Pepple
Adawari Michael Pepple an zaɓe shi a matsayin Sanata mai wakiltan Mazaɓar Rivers ta kudu maso gabas na jihar Ribas a Najeriya a farkon jamhuriya ta huɗu ta Najeriya, inda ya tsaya takara a ƙarƙashin jam'iyyar PDP. Ya fara aiki a ranar 29 ga watan Mayun shekarar 1999.[1]
Adawari Pepple | |||
---|---|---|---|
Mayu 1999 - Mayu 2003 District: Rivers South East | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Jihar rivers, | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Karatu | |||
Makaranta | Kwalejin Gwamnatin Tarayya, Ikot Ekpene | ||
Harsuna |
Turanci Pidgin na Najeriya | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa | Rivers State People's Democratic Party (en) |
Rayuwar farko
gyara sasheBayan ya hau kujerarsa a Majalisar Dattawa a cikin watan Yunin shekarata 1999, an naɗa Pepple a kwamitocin Man Fetur, Masana'antu (Mataimakin Shugaban), Albarkatun Ruwa, Ilimi, Ci gaban Al'umma & Wasanni da Babban Birnin Tarayya.[2] An naɗa shi Babban Mai Shari’a na Majalisar Dattawa a shekara ta 2002.[3] Pepple ya kasance mai goyon bayan canjin tsarin mulki wanda shugaban ƙasa da gwamnonin jihohi za su iya yin aiki na tsawon shekaru biyar kawai.[4] Bayan Kotun Duniya ta yanke hukuncin cewa yankin Bakassi da ake taƙaddama a kansa na ƙasar Kamaru ne, ya lura da cewa "Ƙimar rayukan ƴan Najeriya a yankin Bakassi da ma fiye da haka ya kai darajar man fetur da iskar gas a yankin".[5] A cikin bitar ayyukan sanata a cikin watan Oktoban shekarar 2002, Vanguard ta lura cewa Pepple ya gabatar da ƙudirori bakwai a Majalisar da ke yanzu.[6]
Membobin ƙungiya. kyaututtuka
gyara sasheMichael Pepple ba mamba ne na ƙungiyar masana'antun Najeriya (MAN) kaɗai ba, shi ne shugaban ƙungiyar MAN Rivers/ reshen jihar Bayelsa.[7][8] Ya kasance wanda ya karɓi kyautar Distinguished Service Star award na Jihar Ribas (DSSRS).[9]
Manazarta
gyara sashe- ↑ http://psephos.adam-carr.net/countries/n/nigeria/nigerialeg2.txt
- ↑ https://web.archive.org/web/20091118151316/http://www.nigeriacongress.org/assembly/committees1.htm
- ↑ https://web.archive.org/web/20100516143232/http://www.pointblanknews.com/News/os3360.html
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-03-04. Retrieved 2023-04-09.
- ↑ https://allafrica.com/stories/200210240618.html
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-04-09. Retrieved 2023-04-09.
- ↑ https://www.businessamlive.com/nigeria-must-create-avenues-for-manufacturing-to-thrive-says-rivers-bayelsa-man-chief/
- ↑ https://punchng.com/nigeria-cant-grow-with-generator-driven-economy-man/
- ↑ http://awards.dev.cinfores.com/list-of-awardees/[permanent dead link]