Oladipupo Olatunde Adebutu
Oladipupo Olatunde Adebutu Listen ⓘ (an haife shi a ranar 25 ga watan Fabrairu 1962) ɗan siyasan Najeriya ne daga jihar Ogun. A cikin shekara ta 1992, yana da shekaru 30, ya sami nasarar zama a majalisar wakilai ta ƙasa, inda ya wakilci mazaɓar Remo Federal Constituency a ƙarƙashin inuwar rusasshiyar Social Democratic Party (SDP). Ya tsaya takarar Sanata a ƙarƙashin inuwar jam’iyyar United National Congress Party (UNCP) a shekarar 1998 da kuma majalisar wakilai ta ƙasa [1] a shekarar 2003, 2007, da 2011 a matsayin ɗan jam’iyyar Peoples Democratic Party (PDP).
Oladipupo Olatunde Adebutu | |||
---|---|---|---|
9 ga Yuni, 2015 - 9 ga Yuni, 2019 District: Ikenne/Shagamu/Remo North | |||
Rayuwa | |||
Haihuwa | Lagos,, 25 ga Faburairu, 1962 (62 shekaru) | ||
ƙasa | Najeriya | ||
Karatu | |||
Makaranta | Jami'ar jahar Lagos | ||
Sana'a | |||
Sana'a | ɗan siyasa | ||
Imani | |||
Jam'iyar siyasa | Peoples Democratic Party |
Rayuwar farko
gyara sasheAn haifi Oladipupo Olatunde Adebutu a ranar 25 ga watan Fabrairun 1962 a Legas, Najeriya. A shekarar 1964 ya fara karatunsa na firamare a International Day Nursery School Yaba sannan ya ci gaba da karatunsa a makarantar St. Saviors Primary School Oke-Ira da Ebute-Metta da Kwalejin Igbobi inda ya samu shaidar kammala karatu a Afirka ta Yamma a shekarar 1978. [2] [3]
Adebutu ya kammala aikinsa na ilimi a Ireland, inda ya sami takardar shaidar barin Irish a shekarar 1980 da kuma takardar shaidar ƙasa ta Irish a shekarar 1983. A shekara ta 1984, ya sami takardar shaidar difloma ta ƙasa ta Irish a fannin Chemistry. [4] [5]
Adebutu ya dawo Najeriya ne a shekarar 1987, domin yi wa ƙasarsa hidima ƙarƙashin shirin bautar ƙasa da kasa da ke Biu, jihar Borno. Duk da arzikinsa, Adebutu yana zaune a Iperu tare da iyalansa, yana da dukkan kadarorinsa a jihar Ogun ba tare da wani laifin kuɗi ba. Mutane da yawa suna masa kallon ɗan siyasa ne kuma ɗan kasuwa ne. [6]
Tarihi
gyara sasheBaya ga harkar siyasa, sha’awar noma ce ta sa ya kafa kamfanin Solomon Kessington Agro-Allied Limited, babbar gonar alade da ke mayar da hankali kan samar da abincin dabbobi da sauran ayyuka. Sha'awar aikin noma yana tasiri sosai a fagen siyasarsa saboda yana da yakinin kayan aiki ne mai mahimmanci don wadatar abinci da tsaro.
Aikin siyasa
gyara sasheA shekarar 2007 an naɗa Adebutu a matsayin kwamishinan II a jihar Ogun, sannan aka ƙara masa girma zuwa kwamishina I inda ya yi aiki wajen horas da jami’an ƙananan hukumomi da kuma ɗaukaka darajarsu a ma’aikatan ƙananan hukumomi.
A shekarar 2015, lokacin babban zaɓe, an zaɓi Ladi Adebutu a matsayin ɗan majalisar wakilai ta ƙasa domin wakiltar muradun mazaɓar Remo, Shagamu da Ikenne. [7] Ya riƙe muƙami a kwamitin raya karkara na majalisar wakilai. [8]
A ranar 3 ga watan Maris, 2018, an ba Oladipupo Adebutu sarautar sarauta a Ilisan, jihar Ogun.
Manazarta
gyara sashe- ↑ "National Assembly - Federal Republic of Nigeria". www.nassnig.org. Archived from the original on 25 March 2018. Retrieved 6 March 2018.
- ↑ Nigeria, Guardian (2023-03-06). "Ladi Adebutu: The best man for Ogun top seat". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). Retrieved 2024-10-31.
- ↑ "Baba Ijebu's Billionaire Son, Oladipupo Olatunde Celebrates Life @ 60 – Independent Newspaper Nigeria" (in Turanci). 2022-02-26. Retrieved 2024-10-31.
- ↑ "Hon. Oladipupo Olatunde Adebutu – A Remarkable Journey Of Leadership, Service". National Wire (in Turanci). 2023-08-08. Retrieved 2024-10-31.
- ↑ Nigeria, Guardian (2023-03-06). "Ladi Adebutu: The best man for Ogun top seat". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). Retrieved 2024-10-31.
- ↑ "Contact - Hon. Oladipupo Olatunde Adebutu" (in Turanci). 2020-08-19. Retrieved 2024-10-31.
- ↑ "Report on Nigeria's 2015 Elections" (PDF). www.placng.org. Archived from the original (PDF) on 22 April 2018. Retrieved 6 March 2018.
- ↑ Olatunji, Segun (17 March 2017). "Adebutu decries impasse over National Rural Telephony Programme". The Point. Retrieved 14 September 2024.